Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครชำนาญการเปลี่ยน capacitor บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครชำนาญการเปลี่ยน capacitor บ้างครับ

อยากทราบข้อมูลว่าการเปลี่ยน capacitor อุปกรณ์คอมต่างๆ เช่น การ์ดจอ เมนบอร์ด ที่เวลามีปัญหาบวม ปูด มีน้ำไหลเยิ้มออกมา

อยากทราบว่า
    1. สามารถเปลี่ยนได้ที่ใดบ้าง และราคาเท่าใดหรือครับ

2. ปกติ capacitor มีอายุการใช้งานนานเท่าใดหรือครับ

3. อาการปูด บวมนี่ เกิดจาอะไรใครพอทราบบ้าง ผมคิดว่าเป็นเพราะความชื้นหรือเปล่าครับ?

นานเท่าไหร่เนี่ยตอบยากครับแต่ที่เห็นๆบวม ระเบิด มักจะมีเหตุเนื่องจาก ความร้อน ซะเป็นส่วนใหญ่
    เอาไปเปลื่ยนก็ไม่น่าจะแพงนะครับ ยกเว้น ลายบางมาก(บางคนอาจคิดตังค์เพิ่ม) C ชนิด/ขนาดประหลาดๆ เป็นต้น

Comment

1. สามารถเปลี่ยนได้ที่ใดบ้าง และราคาเท่าใดหรือครับ
      เปลี่ยนเองไม่เป็นก็คงต้องไปที่ร้านซ๋อมนั่นแหล่ะครับ ไปร้านขายโถส้วมคงไม่มี

ราคามาตราฐานร้านทั่วไปในการเปลี่ยน C ก็ประมาณ 250-300 ครับ แล้วแต่วาจา

ปล.แต่ถ้าไปร้านซ่อมโทรทัศน์จะถูกกว่ามาก ผมไปเปลี่ยน C มาแค่ 50 บาทเอง แต่ไม่เทสให้
      ปล2.เพราะเค้าไม่รู้จะเทสยังไง ซ่อมแต่โทรทัศน์
      ปล3.ตามนั้น

Comment

.

Originally posted by penguinbenz View Post
        เปลี่ยนเองไม่เป็นก็คงต้องไปที่ร้านซ๋อมนั่นแหล่ะครับ ไปร้านขายโถส้วมคงไม่มี

ราคามาตราฐานร้านทั่วไปในการเปลี่ยน C ก็ประมาณ 250-300 ครับ แล้วแต่วาจา

ปล.แต่ถ้าไปร้านซ่อมโทรทัศน์จะถูกกว่ามาก ผมไปเปลี่ยน C มาแค่ 50 บาทเอง แต่ไม่เทสให้
        ปล2.เพราะเค้าไม่รู้จะเทสยังไง ซ่อมแต่โทรทัศน์
        ปล3.ตามนั้น
        5555555555555+

Comment

ทำเองที่บ้านได้ครับ ประหยัดไปหลาย แต่ต้องมีอุปกรณ์พวกนี้ก่อน ถ้ามีแล้วก็ข้ามไปได้เลย

เริ่มต้น ไปบ้านหม้อ เดินเข้าไป ร้าน EPS ซื้อ...

1.หัวแร้งบัดกรีแบบแช่ขนาด 30 Watt ยี่ห้อ Hakko หรือ goots ก็ได้ เลือกที่เป็น Made in Japan เท่านั้น (ไม่ใช่ China อ่ะ) // 250-300 บาท

2.ที่ดูดตะกั่ว ยี่ห้อ Hakko หรือ goots ก็ได้ที่เป็น Made in Japan // 300-450 บาท

3.แท่นพักหัวแร้งพร้อมใยขัด // 50 บาท

4.ลวดทองแดงซับตะกั่ว 1 ตลับเล็ก // 50 บาท

5.ลวดตะกั่วบัดกรี 1 ตลับเล็กยี่ห้อ Ultra Core // 40 บาท

6.C 1000uf 10V ตัวละ 5 บาท แล้วแต่รุ่นเอาตัวที่บวมไปเทียบด้วย แต่ตัวนึงไม่น่าเกิน 10 บาทแน่นอน

==============================

แล้วก็มาเริ่มกันเลยครับ

1.เอาหัวแร้งใส่ในแท่นพัก แล้วเสียบปลั๊กไฟ 3-5 นาทีรอให้หัวแร้งร้อนได้ที่

2.เจอ C ตัวที่บวมแล้วก็หงายแผ่นปริ๊น (แผ่นวงจร) ด้านหลังขึ้นมาจะเป็นลายสีเขียวๆที่ดูแล้วซับซ้อน มองหาตำแหน่งขาของมัน จะมี 2 ขาเสมอ คือ + และ -

3.เอาหัวแร้งแตะที่ขามันซึ่งมีตะกั่วเชื่อมติดอยู่ที่ปริ๊น จนตะกั่วเริ่มละลาย

4.เอาที่ดูดตะกั่ว ดูดตะกั่วที่กำลังละลายจากขา C ออกให้หมดทั้ง 2 ขา

5.ถอด C ที่บวมออกมา แล้วใส่ C ตัวใหม่ลงไปให้สุด ตามตำแหน่งเดิมของขั้ว + กับ - สังเกตตำแหน่เดิมที่ปริ๊นด้านหน้าก็ได้ มันจะกำกับอยู่

6.กลับปริ๊นมาหน้าสีเขียวๆ ดึงลวดตะกั่วบัดกรีออกมาจากตลับสัก 1-2 cm. แล้วเอาปลายลวดไปจ่อตรงรอยตะกั่วขาเดิมของมัน พร้อมกับเอาหัวแร้งแตะลวดตะกั่วของเราให้มันละลายไปเชื่อมปิดที่ขา C ทำแบบนี้ทั้ง 2 ขา

7.หาคีมตัดลวดอันเล็กๆ ตัดขา C ที่ยาวเกิน ออกไปให้สั้นในระนาบเดียวกับขาอุปกรณ์ตัวอื่นๆบนปริ๊น ก็เสร็จ

เอ.... แล้วจะเข้าใจป่าวหว่าา

Comment

บอกเทคนิคการถอก C คับ
            เอาหัวแร้งจี้ตรงขา C ที่ต้องการให้ร้อน(เทคนิคให้ร้อนละลายง่ายขึ้นโดยเอาตะกั่วใหม่จี้ตามไปด้วยไม่ต้องมาก แค่พอมันละลาย มันจะร้อนและละลายเร็วขึ้น)ให้ตะกั่วละลาย แล้วโยก หรือดึง ขาตัว C ข้างที่เราจี้หัวแร้งจนละลายนั่นแหละ ออกมาให้สุดเท่าที่ดึงออกได้ ทำทีล่ะข้าง จี้จนละลายแล้วดึง สลับกันไปจนมันหลุด พอหลุด จากนั้นก็ ค่อยดูดตะกั่วรูขา C ที่เราดึงออกมาอีกทีเพื่อให้มันเป็นรู เพื่อที่เราจะใส่ C ตัวใหม่ลงไป มันอาจจะเสียเวลากว่า แต่มันจะง่ายกว่า เพราะการที่จะดูดตะกั่วออกจาก M/B มันจะยากที่จะดูดตะกั่วออกได้จนเกลี้ยงพอที่จะเอาตัวC ออกที่เดียวเลย ถ้าหัวแร้งร้อนไม่พอ (เพราะM/B ส่วนมากมันจะไม่ต่ำกว่า3เลเย่อร์รึว่า3ชั้นเป็นอย่างน้อยจึงทำให้มันดูดยากกว่าจะหมด อาจจะทำให้ลายปริ๊นท์ร่อนได้

Comment

สรุปคือ ร้านที่รับเปลี่ยน Capacitor คือ ร้านซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วๆ ไป ก็น่าจะทำได้ใช่ไหมครับ? ขอบคุณทุกท่านมากครับ..

Comment

Originally posted by erip View Post
                สรุปคือ ร้านที่รับเปลี่ยน Capacitor คือ ร้านซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วๆ ไป ก็น่าจะทำได้ใช่ไหมครับ? ขอบคุณทุกท่านมากครับ..

ใช่แล้วครับ

ขอแค่ตัว C มันใช้ไฟเท่ากัน

Comment

เห็น C ตัวไหนบวม / เยิ้ม ก็ให้จดค่า ความจุ (Farad) และอัตราการทนแรงดัน (Volts) ไว้ให้ครบทุกตัว จากนั้นให้ไปหาซื้อแถวบ้านหม้อร้านนัฐพงษ์ ศิริโภคา EPS หรือร้านบริเวณใกล้เคียงก็ได้ ถ้าอยากจะลองเปลี่ยนเอง ก็เตรียมซื้อ หัวแร้ง ที่ดูดหัวแรง ตะกั่วมัลติคอร์ ฟลัค และคีมตัดขาอุปกรณ์ ไม่จำเป็นต้องซื้อของแพงมากหรอกครับ เอาที่ราคากลางๆก็ได้ ใช้งานได้เหมือนกัน ตอนเปลี่ยน C ก็ให้จำตำแหน่งขั้ว + และ ขั้ว - ให้ดี เพราะถ้าใส่สลับกันเดี๋ยว C มันจะระเบิด ส่วนการถอด C ตัวที่เสียออกจากแผ่นปริ้นท์นั้น ไม่แนะนำให้ใช้หัวแร้งจี้แล้วดึงออกทีละขา เพราะการทำแบบนี้จะทำให้ลายวงจรของคุณขาดหรือร่อนได้ ซึ่งอาจทำให้แผงวงจรคุณเสียได้ (แผ่น pcb มันเป็น multi layers) การถอดออกแนะนำให้ดูดตะกั่วออกจะดีกว่า เมื่อถอด C ออกมาได้แล้วก็ให้ใส่ตัวใหม่ที่มี C/Volts ที่เท่ากันลงไปแทนให้ถูกขั้วด้วยนะครับ แล้วบัดกรี+ตัดขาให้สั้น สุดท้ายก็ทดสอบดู เป็นอันเสร็จ

พูดมาซะยาวเลย เอาเป็นว่าถ้าไม่มีพื้นฐานไฟฟ้า อิเล็คโทรนิกส์ และไม่มั่นใจพอ ยกไปให้ร้านซ่อม TV ซ่อมง่ายสุดครับ (เอาอะไหล่ที่เราซื้อมาไปให้เค้าเปลี่ยนก็ได้ ให้ค่าแรงเค้าตามสมควรครับ)

Comment

ใช้เพื่อนครับ ง่ายสุด

Comment

งงตรงคำว่าดูดตะกั่วน่ะครับ ดูดตะกั่วนี่ใช้อะไรดูดหรือครับ ต้องมีเครื่องดูดตะกั่วหรือเปล่าครับ มีชื่อเรียกไหมครับ ?

Comment

ที่ดูดตะกัวมันจะเป็นกระบอก ยาว ๆ เวลาใช้ต้องกดแท่งเหล็ก 1 ครั้ง เวลาจะดูด ก็เอาหัวที่มันดูด ไปจ่อและกด แกร๊ก .... ตะกัวมันก็จะเข้าไปอยู่ในกระบอก

Comment

ถ้าไม่เคยทำ ไม่แนะนำให้ทำเองครับ เพราะอาจเกิดอาการ กลับขั้ว หรือ ข้ามลาย

แล้วก็อาจจะตูม...ได้ -..-

ที่ดูดตะกั่วหน้าตาแบบนี้ึครับ

ราคาประมาณ 60 บาท

Comment

Working...
                          X