Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมอุณหภูมิที่แจ้งใน bios กับใน windows ถึงไม่เท่ากันครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมอุณหภูมิที่แจ้งใน bios กับใน windows ถึงไม่เท่ากันครับ?

ไม่ทราบว่าทำไมอุณหภูมิที่แจ้งใน bios กับใน windows ถึงไม่เท่ากันครับ?

1.ทำไมถึงไม่เท่ากัน

2.ควรจะเชื่ออันไหนดี

3.มันมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

4.มีวิธีแก้ให้เท่ากันหรือเปล่าครับ

BIOS แจ้งว่า 70 องศา แต่ใน SW ของ Gigabyte มันแจ้งแค่ 40 องศา เองน่ะครับ

ผมใช้ Intel E8400 กับ GB EP45-UD3R

ขอบคุณมากครับ

..

เพราะว่า

1. ในใบออส เป็นการบอกอุณหภูมิในระดับฮาร์ดแวร์ในขณะที่แอพพลิเคชั่นหรือซอร์ฟแวร์ยังไม่ทำการลดตัวคูณของซีพียูลงมา
    2. เชื่อทั้งสองอัน เหตุผลตามข้อแรก
    3. ถ้าไม่ร้อนจนธาตุไฟเข้าแทรกก็ไม่มีผลอะไรแน่นอน
    4. ยังไงก็ไม่เท่ากันอยุ่ดี

งงป่ะฮะ คนตอบก็งง เอิ๊กๆๆๆ
    Last edited by skyline_008; 10 Dec 2008, 15:32:34. Reason: ..

Comment

ขออนุญาติจดคับ
      ว่าแต่ไม่มีปากกาทำไงดี

Comment

รอดูต่อไป

Comment

หาสเหตุเจอแล้วครับ กดขาล็อค sink ไม่แน่นน่ะครับ จาก 70 เหลือ 48 ใน BIOS

Comment

Working...
          X