Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ เครื่องมองไม่เห็น harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ เครื่องมองไม่เห็น harddisk

ผมใช้ acer รุ่น travelmate 290
    ผมเข้าไปที่ bios เครื่องมันมองไม่เห็น hdd
    อาการแบบนี้ผมควรแก้ไขอย่างไร
    อีกข้อครับ แกะฝาเปลือย notebook (เพื่อดูช่อง ram) มีขั้นตอนยุ่งยากไหมครับ
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ

มองไม่เห็นแล้วบูตใช้งานได้หรือเปล่าครับ
    ดูช่องแรม ผมว่าไม่ยาก(แต่ยังไม่เคยแกะ เพราะไม่มีเครื่องเป็นของตัวเอง)
    มันก็อยู่ด้านหลังแกะน๊อตออก ก็ดูได้ แต่บางเครื่องต้องแกะ void เพราะติดทับไว้

Comment

boot ได้นะครับ แต่มันจะไปตายตรง no operating system
      เพราะว่า มัน not detect harddisk อ่ะครับ
      หากปัญหาแบบนี้เกิดกับเครื่อง desktop ...ก็..สบายผม
      แต่นี้มันเป็น notebook (ของคนอื่น) เลยไม่เคยแกะเปลือยสักครั้งในชีวิต
      คงต้องลองทำแบบ k.zild แนะนำอ่ะ (ขอบคุณนะครับ)
      ท่านอื่นมีอะไรจะแนะนำอีกไหมครับ

Comment

แนะนำว่า ถ้า มาน ไม่ดีเทค HDD ก็แสดงว่า HDD ซี้แหงแก๋แล้ว ลองหา HDD มาเปลี่ยนดู มาจะมีช่อง ที่เป็น 4 เหลี่ยมผืนผ้าแนวตั้งที่มีน๊อตตัวเดวยึดอยู่อ่ะ ไขออกมา และก็ ดัน HDD สวนทางกับ Slot และดึงออกมา HDD จะออกมาพร้อมฐานรองนั่นแหล่ะ แกะไปเปลี่ยนซะ แต่ถ้า เปลี่ยน HDD ไม่หาย m/b กลับบ้านเก่าแน่ๆ ส่ง 0 ลูกเดียว

ปอลอ ถ้าที่ครอบ HDD ไม่เหมือนกับที่ผมบอกอย่าเสี่ยงนะผมไม่แน่ใจ และถ้ามีประกันอยู่ ก็ส่ง 0 เหอะครับ

Comment

Working...
        X