overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ถามเรื่อง HDD ยี่ห้อSeagate ในNotebook หน่อยคับ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่อง HDD ยี่ห้อSeagate ในNotebook หน่อยคับ

มีใครใช้ฮาดดิส ยี่ห้อนี้บ้างคับใน Notebook ใช้งานกันได้ปกติดีไหมคับ
    พอดีผมเกิดปัญหาเปิดเล่นเพลงmp3 ทั้งวินแอม หรือวินโด้มีเดีย ก็เป็นคับ คือมีอาการกระตุกนิดๆ ในแต่ละเพลง และมีคนบอกว่า ปัญหาน่าจะมากจากตัวฮาดดิสSeagate ซึ่งเขาบอกว่าเคยเป็นมาก่อน เลยอยากจะถามทุกท่าน ที่ใช้ฮาดดิสยี่ห้อนี้อยู่ว่า มีปัญหาแบบผมกันไหมคับ ช่วยตอบกันหน่อยนะคับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

HDD PATA หรือ SATA ครับ

ลองไปเช็คดูก่อนว่าวิ่งอยู่ใน mode ไหนก่อน

OverclockZone Member noobz's Avatar

ใช้ใส่กับ กล่อง อ่ะ

SATA คับ ใช้อยู่ในตัวเครื่องเลยคับ

OverclockZone Member Decription's Avatar

ไม่เคยมีอาการแบบนี้ครับ เคยใช้จนพังไปเลย อายุประมาณ 2 ปีกว่าๆ หัวอ่านเสีย เอามาใส่boxแล้วยังพอใช้ได้อยู่ (แต่bad ตรึม)

สรุปสั้นๆว่าผมไม่เคยเจออาการแบบนี้ละกันครับ = =''

รุ่นที่ใช้คือ Asus F8VR-4P025D คับ เป็นอยูคับ ฮาดดิสได้ของSeagate ถามคนอื่นได้ของHitachi มากัน ผมละงงว่าทำไมของผมแปลกจากคนอื่น อาจจะได้ไปถามที่ศูนย์ asus เลยอะคับ

ผมมีอันนึง ใส่ในnb 80gb 5400rpm
    ใช้มา3ปีละ ยังไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Member hikky's Avatar

รู้สึกว่า notebook ส่วนใหญ่จะใช้ HD ของ hitachi กันนะว่าเปล่า ไม่ค่อยเห็นของ seagate มาจากโรงงานเลย
    ของผมก็ hitachi

ผมเองก็ยังงงอยู่คับ มันดันมีปัญหาเวลาเปิดเพลงฟัง มันจะมีอาการกระตุกบ้าง หรือยืดนิดๆ แต่ไม่เยอะมากอะคับ เปิดหนังไม่เป็นอะคับ ปกติดี ก็เลยงง แล้วที่ถามมามี3คนละคับ เขาได้ของHitachi มาทั้งที่ซื้อรุ่นเดียวกันมา เหลืออีกอย่างที่ยังไม่ได้ลองคือการเปลี่ยน window เป็นvista แทน ปัจจุบันใช้xp อยู่อะคับ

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

dell ผมได้ของ WD มา
    แต่ของแฟนซื้อ รุ่นเดียวกัน
    (มานซื้อเลียนแบบผม แต่สีชมพูง่า)
    ได้ของ SG
    งง เลยงับ

ปล. ตัว 160 gb ทั้งคู่นะ ที่ลายเซ็นนี้ผมไปเปลี่ยนเอาเอง อิอิ

OverclockZone Member jimzza's Avatar

asus ซีเกต
    hp ฮิตาชิ
    compaq ฮิตาชิ
    acer อิตาชิ
    อันนี้คือจากที่ผมได้ลงโปรแกรมและผ่านตามาบางท่านอาจได้รุ่นอื่นนะ ไม่100%
    แต่ดูจากความเนียนของชิ้นงานกับคุณภาพผมว่า ซีเกต ดีกว่า ไม่งั้นราคาคงพอๆกันแระ ในท้องตลาดซีเกตแพงกว่า 200-300

OverclockZone Member mhm's Avatar
    รังสิต ปทุุมธานี

ของผมก้อใช้ ASUS น่ะ
    ใช็ฮาร์ดดิสก์ของซีเกตเหมือนกัน
    เข้าศุนยไปทีนึงเเล้วเพราะรู้สึกว่าเวลาร้อนๆมันจะมีเสียงดังน่ะครับ
    แต่ปันหาอย่างที่ จขกท ว่า ผมก้อไม่เคยเจอนะ

somchaiwong's Avatar
    เมืองตรัง บางกะปิ ร่มเกล้า

ผม acer ซีเกรด

OverclockZone Member ball's Avatar
    พัฒนาการ 20 airport link ราม-หัวหมาก พันธิบปร

compaq ซีเกรด ครับ 80 GB SATA อายุราว 1.5 - 2 ปี ก็ยังเร็วดีเหมือนเดิน

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

ผมว่าอาการนี้น่าจะเป็นที่ driver ไม่ก็วินโดวส์นะครับ เพราผมเคยฟังเพลงใน winamp แล้วเล่นเอ็มไปด้วย
    ตอนพิมมันจะกระตุก นอกเหนือจากนั้นไม่เป็น พอลงวินโดวส์ใหม่ก็หาย Vista Ultimate แผ่นแท้อ่ะครับ
    ถ้าอาการนี้เกิดจาก hardware มันก็ไม่น่าจะกระตุกกับแค่เพลง แต่น่าจะมีผลถึงการก๊อปปี้ไฟล์อื่นๆ ด้วยอ่ะครับ
    ผมว่าการ encode น่าจะมีปัญหามากกว่านะ

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

Compaq ตามลายเซ็นผมได้ WD มาเร็วดีไม่กาตุกด้วย

OverclockZone Member independent131's Avatar

ให้รองเช็คโหมดฮาร์ดดิสก์ดูครับว่าอยู่ในโหมดไหน
    เป็น DMA Mode หรือ PIO Mode ครับ
    ของผมเป็น Fujitsu อ่ะ 160 GB ไม่มีปัญหาอะไร
    รูป รูป
    Last edited by independent131; 20 Dec 2008 at 15:45:51.

อะคับ ตอนนี้ใช้Vista ไม่เป็นละคับ เหลือแต่เสียงฮาดดิส นิดหน่อยคับ

Bookmarks

Bookmarks