Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับการ set config router D-Link 2640T ครับ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับการ set config router D-Link 2640T ครับ ช่วยทีครับ

คือผมเพิ่งซื้อมาได้ประมาณ 2 วันน่ะครับ แล้วทีนี้ช่วงแรกๆยังงงๆ set ไม่เป็นก็ set ไปมั่วๆ เล่นไม่ได้ ก็ไม่เป็นไรเปลี่ยนไปใช้ router เก่าไปก่อน แล้วผมก็โทรไปถามวิธี set จากผู้ให้บริการ net ผมว่าทำไงแล้วทีนี้พอผมจะกลับไป set ตัว D-Link อีกที มันเข้าไปหน้า config 192.168.1.1 ไม่ได้เลยอ่ะครับ ลอง check สาย Lan สาย ADSL แล้วก็ connect ดี ไฟที่ router ก็ติดทุกดวง ( แต่ที่ status มันจะเป็นไฟกระพริบนะครับ ) อย่างนี้ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาที่ router ผมมันเน่าไปแล้วใช่มั๊ยครับ ในกรณีที่เข้า 192.168.1.1 ไม่ได้หรือว่ามันยังมีสาเหตุอื่นอีกครับ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ
    ปล. ก่อน set ครังที่ 2 ผมมีกดปุ่ม reset ไปด้วยแต่ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ

ลองกดResetค้างไว้ซัก10วิแล้วตั้งค่าใหม่จากแผ่นที่มันแถมมา
    เช็คสายเช็คสถานะไฟมันปรกติ ขึ้นครบแล้วยังเข้าหน้าconfigไม่ได้ก็อย่าใจเย็นหอบไปให้ร้านที่ซื้อมาดูซะผิดปรกติก็เครม ปล่อยนานไปมันจะคุยลำบาก เรื่องกดResetบ่อยๆคงไม่เกี่ยวเพราะตัวเก่าที่ผมเอามาให้ดูก็กดจนรูบานยังใช้ได้ปรกติ
    ไฟขึ้นครบแบบนี้ก็ปรกติจริงๆมันติด4ดวงแต่ดันไปกดตอนไฟStatusกระพริบดับ

พิมพ์192.168.1.1ต้องเป็นแบบนี้ รหัสและพาสเดิมๆคือ admin

ปล.แล้วเข้าเน็ตได้ปรกติมั้ย

Comment

ทำตอนขั้นตอนที่บอกไว้ในคู่มือ หรือหาคนที่อ่านภาษาอังกฤษออก

มันเซ็ตอัพได้ง่ายพอสมควรครับ ค่อยๆทำ ครับ ใจเย็นๆ ตอนผมซื้อมาทีแรก ก็ลองอ่านก่อนเซ็ตอัพ

เพราะไม่เคยใช้ wifi แต่พอลองแล้วก็ง่ายเลยครับ ค่อยๆอ่านค่อยๆทำครับ สู้ๆ

ข้อดีของตัวนี้ที่ผมชอบมากคือ มันไม่ค่อยงอแงเลย ปัญหาน้อย

แต่พอเปิดซัก 10วัน โหลดบิทเต็มๆ ก็จะเริ่มร้อนครับ ต้องถอดปลั้กมาเป่าพัดลมให้หายร้อน

แล้วสักซักพอเย็นแล้ว ก็เสียบเข้าที่เดิม ใช้งานได้ตามปรกติครับ

Comment

Working...
      X