Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีลง windows ที่ HDD เป็น sata

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีลง windows ที่ HDD เป็น sata

ผมลง windows ใช้แผ่น xp แล้วเครื่องมันบอกว่าหา HDD ไม่เจอ แล้วมันบังคับให้กด f3 ช่วยหน่อยครับเพราะต้องรับทำงานครับ

ลงกับ Notebook หรือเปล่าครับ หรือว่าใช้ window แผ่นแท้ครับ ถ้าลงกับ Notebook มักจะไม่มี driver sata มากับแผ่นติดตั้ง windows ทั่วๆไป(แต่พวกแผ่น Quick PC ใหม่ๆนี่ลงได้แทบทุกรุ่นนะครับ) ฉนั้นท่านต้องไปหา driver sata จากเวบผู้ผลิตมาจัดการรวมกับแผ่น windows ก่อนถึงจะใช้งานในการติดตั้งได้
    หากลงกับ PC นั้นก็ต้องหา driver sata ด้วยเช่นกันครับเพียงแต่ PC นั้นสามารถหา Floppy Drive มาติดตั้งชั่วคราวได้ เพราะ driver sata นั้นต้องเอามาไว้ใน floppy disk อ่ะครับ แล้วก็ กด F6 ตอนเริ่มการติดตั้ง windows จากนั้นก็ทำตามภาษาอังกฤษ

Comment

หาแผ่นที่ support SATA มาลงสิครับ เยอะแยะ

Comment

ก็หาแผ่นที่มี driver SATA ในตัวดิ - -

Comment

พวก Windows mod ทั้งหลายจะมีไดรว์เวอร์มาให้ัครับ จะไม่มีปัญหานี้ซะส่วนใหญ่

Comment

เป็น notebook toshiba m200

Comment

ลองเปลี่ยน วินโดว์ ดูคับ พวก qiuck 100-105 ใช้ได้ แน่นอน คับ

Comment

Originally posted by siamzone View Post
                ลองเปลี่ยน วินโดว์ ดูคับ พวก qiuck 100-105 ใช้ได้ แน่นอน คับ
                ตามนี้ครับ ง่ายที่สุดไม่ต้องวุ่นวาย

Comment

Working...
                X