Announcement

Collapse
No announcement yet.

Co-Lo คืออะไร...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Co-Lo คืออะไร...

สำหรับผู้ที่รู้แล้วก็ผ่านไปครัฟฟฟฟฟฟฟ

เครดิต ท่าน Tu 1463
    แห่ง http://www.seraphcolo.com

โคโลคืออะไร หลายคนคงงง

colo หลายท่านคงจะสงสัยกับคำๆนี้มานานแล้วซินะครับ วันนี้ผมเลยกะรวบรวมความรู้ที่ผมมีและจากการค้นหา เอามาแนะนำเพื่อนๆกันนะครับ
    1.ความหมาย
    colo ชื่อเต็มๆจริงๆ ก็คือ Co-location ซึ่งความหมายสำหรับเวบบิต ความหมายก็คือการใช้เครื่อง serverเพื่อดาวน์โหลดและอัพโหลดไฟล์
    โดยจะมีสองแบบหลักๆด้วยกันคือ
    1.1 ใช้เครื่องของเรา Setup เอง แล้วนำไปวางที่ ISP โดยตรง ซึ่งจะต้องเสียค่าเช้า BW เป้นรายเดือน ราคาค่อนข้างสูง แต่เราจะสามารถ Control ทุกอย่างได้โดยตรง สามารถใช้งานคนเดียว หรือจะแบ่งให้คนอื่นเช่าพื้นที่ใน hd ต่อก็ได้ครับ
    1.2 บริการ Colo จากผู้ให้บริการโดยตรง ซึ่งเราจะเสียค่าใช้จ่ายต่อเดือนน้อยกว่าแบบแรก ไม่ต้องนำเครื่องไปวางเอง เท่ากับเราเช่าพื้นที่ใช้งาน จากคนที่เค้าเช่า bw จาก isp ต่ออีกทีนึง โดยจะมีการจำกัดพื้นที่ และทรัพยากรระบบสำหรับใช้งาน โดยขึ้นกับ package ของผู้ให้บริการเป็นหลัก ซึ่งแบบหลังเป็นที่นิยมมากกว่า
    2.แล้วความเร็วที่ได้ล่ะ
    ความเร็วนั้น จะแบ่งเป็น 2 ส่วนนะครับ
    2.1 ส่วนของ colo
    ก็คือส่วนของที่ใช้โหลดบิตติดต่อกับแทรกเกอร์ ซึ่งความเร็วที่ได้นั้นเป็นความเร็วแบบเทพ หุหุ
    นั้นก็คือเรียกได้ว่าวิ่งกันเป็นหน่วย MB/s (ขึ้นอยู่กับ seed, leech) และขนาดพอร์ตที่ใช้ด้วย
    ซึ่งปัจจุบัน จะมี 2 ขนาด คือ พอร์ต 100 MB และพอร์ต 1GB และยังแยกอีกด้วยนะครับว่าเป็นแบบ inter หรือ local
    2.2 ส่วนของ user ที่ติดต่อกับ colo
    จะได้ตามความเร็วเต็มที่ของเน็ตที่เราใช้ตามปกติหารด้วย 8 ก็จะได้ความเร็วโดยประมาณในการโหลดแต่ละไฟล์กลับบ้าน
    3.แล้วเราจะควบคุมการใช้งานยังไง
    แบบ romote destop แบบนี้กำลังเป็นที่นิยมกันมาก เพราะง่ายต่อการใช้งานเสมือนดังว่าในใช้งานหน้าจอคอม พิวเคอร์เราเอง
    สามารถทำงานได้หลากหลายกว่า
    แบบ webui แบบนี้ก็กำลังนิยมเช่นกันครับ
    4.โปรแกรมที่เกี่ยวข้อง
    - โปรแกรมบิต ขึ้นอยู่กับผู้บริการ ที่นิยมก็คือ uTorrent
    -CuteFTP ใช้เพื่อดาวน์โหลดและอัพโหลดระหว่างเครื่องบ้านกับเครื่อง colo
    -FireFox ใช้สำหรับโหลดทอเร้น สั่งงานทอเร้น
    5.ราคาล่ะ
    ราคาก็แบ่งแยกไปตามเพ็จเก็จที่เราเลือกขอผู้บริการแต ่ล่ะเจ้า ซึ่งจะแตกต่างกันไปตามโปรโมชั่นและการบริการ โดยสิ่งที่เกี่ยวข้องทีดังนี้คือ
    1.พื้นที่ที่ให้เก็บไฟล์ที่ colo
    2.จำนวนไฟล์ทอเร้นส์ที่ให้ใช้งานพร้อมกัน
    3.ขนาดของพอร์ตที่ใช้งาน ปัจจุบัน มี 2 ขนาด คือ พอร์ต 100 MB และ 1GB
    4.ชนิดของการควบคุม เช่น remote - webui
    ซึ่งเพ็จแก็จราคาแต่ล่ะที่ต้องสำรวจดูนะครับ เพราะแต่ละที่ไม่เหมือนกัน และราคาที่กล่าวอ้างนี่เป็นราคาสรุปโดยรวมนะครับ
    6.ข้อดี
    - สามารถดาวน์โหลดและอัพโหลดได้แรงแบบโครตๆ ทำให้เรโชเราพุ่งกระจาย
    - ไม่ต้องเปิดเครื่องคอมเราทิ้งไว้ ซึ่งจะเป็นการถนอมคอมเราเอง
    7.ข้อเสีย
    - เพิ่มค่าใช้จ่ายในการที่จะต้องเช่า colo
    - ยังไงเสีย การอัพโหลดไฟล์จาก colo กับเครื่องบ้าน ความเร็วก็ยังได้เท่าเดิม
    หวังว่าท่านคงรู้จัก โคโล มากขึ้นนะครับ . .
    .
    Last edited by KingYojimbo; 30 Apr 2010, 22:12:00.

ขอบคุณครับ

Comment

นึกเป็นคำถาม
      แต่ก็ได้รู้กว้างขึ้นครับ
      thank...

Comment

.. จดๆ .. นึกว่า น้ำหอมไว้ดับกลิ่นกาย ซะอีก

Comment

นึกว่าอะไร อย่างนี้นี่เอง

Comment

No comment

Comment

ว่าแล้วเชียว...

Comment

พวกเล่นเกมส์ออนไลน์ จากเซิฟตังเก ( เถื่อน ) จะรู้จักคำนี้ดีคับ

Comment

ขอบคุณคับ สำหรับความรู้

ซึ่งตัวผมเองก็อยากรู้มานานละ

เหนแต่คนที่เค้าตั้งเซิฟเถื่อนของเกมต่าง ๆ พูดกัน

และเราผมเองก็ไม่รู้ว่า Colo คืออะไร

และต่างยังไง ดีคับๆๆ

Comment

ขออนุญาตินำไปลงเว็บบอร์ดผมนะครับ

Comment

ถึงโหลดเข้าบ้านช้า เราก็ สามารถเสียเวลา -*-
                      เอา HDD ไปจั้ม ข้อมูลได้ที่สำนักงานนะครับ
                      ไว กว่าเป็นทุ่ง ไม่เกิน วันเดียวก็ได้ อิอิ

Comment

http://www.todaybit.com/regis/jamesb...d9c8881dc1627/
                        เพิ่งรู้เหมือนกัน

Comment

โอ้ว.....ปักหมุดหรอคัฟเนี่ย
                          ขอบคุณครัฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

ดันอีกสักที

คุคุคุคุ

Comment

เคยเช่าโคโลโหลดบิตของบริษัท ซีเอ็ส ล็อกอินโฟ พี่ๆในนั้นใจดีให้คำปรึกษาได้อย่างแม่นยำและรวดเร็ว
                            โหลดในแบบ local ไทย local นอกก็เร็วสุดๆเลยละครับ ชอบๆๆ

Comment

อืม สงสัย มานาน THx

Comment

Working...
                              X