Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอนวิธีทำ RAID 0 ของบอร์ด ASUS A8N32 SLI DELUXE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยสอนวิธีทำ RAID 0 ของบอร์ด ASUS A8N32 SLI DELUXE

ผมลองทำดูแล้วก็ทำไม่ได้ ไม่รู้ว่าจะทำยังไง set ยังไง หากพี่ๆ ทีมงาน overclock หรือใครก็ได้ที่ทำได้หรือเคยทำ ช่วยบอกวิธีทำให้ด้วยนะครับ หากมีภาพประกอบด้วยยิ่งดี
    เพราะซื้อ HDD มา 2 ตัวแล้ว เพื่อมาลองเพื่อการศึกษา ก็ไม่อยากให้เสียความตั้งใจเปล่าๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมใช้รุ่นต่ำกว่าอะนะแต่วิธีน่าจะเหมือนกันมั้งคิดว่า
    คือตอนบูตมันจะมีให้กดปุ่มเข้าไปเซตเรตอะครับ F4 มั้งถ้าจำไม่ผิดก็เข้าไปแล้วไปเลือกเอาครับ
    ( คู่มือเมนบอร์ดมันน่าจะมีบอกนะครับเปิดดูซักหน่อยเถอะ )

Comment

เข้าไปที่ Advance >> Onbroad Device Config >> NV RAID Configuration แล้วก็ลองสังเกตุดูนะครับ ว่าใส่ SATA ไว้ที่ Port ไหนเพราะว่าเราจะต้องเปิด Port นั้นให้เป็น Enable ครับ มันถึงจะเห็น

หลังจากนั้น ก็ไป Create Volume ในส่วนของ Controler เวลาลง กด F6 เพื่อ Add Driver ครับ ให้ลองใช้ XP Service Pack 1 และถ้าเป็น Service Pack 2 ต้องเป้นแผ่นแท้ หรือเป็นแผ่นที่ไม่ได้แก้ไขเหมือนแผ่นพันทิพย์

Comment

ต้องใช้แผ่น sp2 รุ่นเก่าๆหน่อย [ซักปี 2004 ก็ได้ครับ] [จำพวกแผ่นที่ไม่ได้ intregated driver ต่างๆมากมายเว่อร์ๆมาให้] [ในกรณีที่แผ่นใหม่ๆลงแล้วใช้ไม่ได้นะ]

Comment

แวะมาเก็บความรู้ครับ

Comment

Working...
          X