Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเพื่อนๆ การ์ด ยาวๆ เพราะอะไรครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเพื่อนๆ การ์ด ยาวๆ เพราะอะไรครับ ?

การ์ดยาวๆ โดยเฉพาะ ค่ายเขียว นิยาวได้ใจมาก

เช่น GF9800GTX+ กับ HD3870 X2 ยาวเท่ากันเลย ผมไม่แปลกใจที่ ค่ายแดงยาวเพราะมัน GPU 2 ตัว

มันยาวเพราะอะไรครับ

1. โชว์พาว
    2. เทคโนโลยี
    3. ความสวยงาม
    4. จะได้เปลี่ยนเคสไง
    5. จะได้รู้ว่ายาวๆ มันแรง
    6. คิดไม่ออกยาวไว้ก่อน
    7. ระบบระบายความร้อน
    8. ข่มขวัญ
    9. ยาวๆ หายาก
    10. จะได้+ราคาไปเยอะๆ
    Last edited by adtong; 19 Dec 2008, 00:26:33.

สงสัย ซี้กันกับ บริษัทขายเคส

Comment

สั้นๆ มันเท่

Comment

คงจะเอาพัดลมไปไว้หลังสุด เพื่อให้ลมไหลผ่านทั้งเม็ดแรม และชิบกราฟฟิก

Comment

มันแล้วแต่เทคโนโลยีการผลิต

เช่น
          - ทำไม RAM ถึงต้องอยู่ใกล้ CPU, เอาไปไว้ไกลๆไม่ได้้เหรอ?
          คำตอบ : เนื่องจากสมัยก่อนนู้นนนน... เค้ามอง CPU และแรมแทบจะเป็นตัวเดียวกัน
          ภาพหลังได้แยก CPU, RAM อย่างชัดเจน แต่เพื่อให้ได้ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลที่ใกล้เคียงความเร็วเดิม
          ดังนั้นจึงตั้งอยู่ใกล้ CPU (ใกล้มากเกินก็ไม่ดีเด้อ)
          โดยความเป็นจริงแล้วมันตั้งไว้ตรงไหนบนบอร์ดก็ได้ครับ ถ้า บริเวณที่ตั้ง slot ram มันมีสัญญาณรบกวนน้อย
          เนื่องจากผู้ผลิตคงขี้เกียจวางเลย์เอ้าใหม่ก็เลยอาศัยบริเวณเดิมๆในการวาง

พอมาถึง GPU อันนี้ที่ผมคิดนะ
          หลักการเดียวกันมันก็คงจะอยากวาง GPU + GDDR ให้อยู่ใกล้กันแต่ว่า
          เนื่องด้วยการ์ดยิ่งเทพความร้อนก็ยิ่งสูง ด้วยทั้งตัว GPU และ GDDR
          ดังนั้นจึงต้องวางห ่างๆกันหน่อย เพื่อที่จะระบายความร้อนได้สะดวก (แต่ก็ไม่วางไกลเกินไป)

Comment

1. โชว์พาว
            ตอบ ไม่หรอกมั้ง มันก็แค่ 2900XT เอง อยากเห็นพวก X1800X2 มากกว่า เห็นมั้ย P4 เล่น GTA IV ได้
            2. เทคโนโลยี
            ตอบ 2900XT แม่งเก่ากว่า 3450 อีก แต่ความแรงเหรอ อิอิอิอิอิ มันพูดยาก
            3. ความสวยงาม
            ตอบ ชอบครับ มันใหญ่ แถมและหายาก ประกันไม่จ่ายด้วย
            4. จะได้เปลี่ยนเคสไง
            ตอบ เคสเปลี่ยนยากครับ ถ้าพวก 3870X2 ละว่าไปยัง ถ้าเปลี่ยนจริง ผมยอมไปเปลือยเล่นดีกว่า
            5. จะได้รู้ว่ายาวๆ มันแรง
            ตอบ ยาวมากก็ไม่แรง เหมือนว่ายาวใหญ่แต่ไร้ลีลา (ขําๆๆๆอย่าคิดมาก)
            6. คิดไม่ออกยาวไว้ก่อน
            ตอบ ครับ ผมคิดยังงั้นแหละ
            7. ระบบระบายความร้อน
            ตอบ ใหญ่มาก ย่อมร้อนมาก ไม่ค่อยดีสักเท่าไร ตอนปรับพัดลมวิ่ง 100 ก็ดังโคตร
            8. ข่มขวัญ
            ตอบ ไม่หรอกครับผมว่า 3870X2 ยังยาวกว่าอีก เอาไว้ข่มขวัญไอ้พวก 3870 คอร์เดียว 55555555+
            9. ยาวๆ หายาก จริงๆๆครับ
            ตอบ พวกเก่าๆๆๆอย่าง X1950XTX อันนี้คนเล่นมีน้อยมาก แถมหายากโคตร หายากกว่าพวก 2900XT อีก
            10. จะได้+ราคาไปเยอะๆ
            ตอบ ไม่จริงเลยครับ เอาให้ตาย 2900XT ผมยังไงก็ไม่เกิน 3000 เพราะเทคโนโลยีมันเก่าแล้วสู้พวก 3870 ก็ไม่ได้ แต่ความแรงอย่าดูถูกมัน

ป.ล. รักใครชอบใครซื้อไปเหอะ ผมชอบยาวใหญ่ไว้ก่อน เพราะมันส่อถึงตัวบุคคล 55555555+ ผมไม่ใช่เกย์นะ
            Last edited by visionnet; 11 Dec 2008, 15:39:16.

Comment

ไม่ได้สนเรื่องนั้นเลย ถ้ายาว 6" แต่แรงกว่าก็เอา

แต่เรากำหนดไม่ได้ ฝรั่งมันก็ทำมาแต่ยาวๆอะ

Comment

ใหญ่ยาว มัดใจสาว - -"

รอการ์ดจอแนวดิ่งอยู่เนี้ย

Comment

Originally posted by big13th View Post
                  ใหญ่ยาว มัดใจสาว - -"

รอการ์ดจอแนวดิ่งอยู่เนี้ย
                  การ์ดจอหรือ...????????....

Comment

ตามความคิดผมนะมันน่าจะมาจากการคำนวณหรือวางโครงสร้างของเค้ามากกว่า เช่นถ้าวางยาวพื้นที่มีขนาดใหญ่หน้า

สัมผัสได้รับอากาศระบายความร้อนได้เร็วกว่า เป็นต้น คือผมสังเกตุจากรถยนต์อ่ะนะ รถฮอนด้าซีวิคกะบีเอ็มแค่ดูขนาด

ก้อต่างกันแร้วแต่เรื่องความปลอดภัยคุนว่าคันไหนกินขาดล่ะ????

Comment

อยู่ที่คนออกแบบแผงวงจรครับ ใส่เยอะก็ต้องใช้เนื้อที่เยอะเป็นธรรมดา การเข้ารหัสถอดรหัสสัญญาณก็ทำได้มากขึ้น ทำให้เล็กกว่านี้คงจะกลายเป็นดูดเงินคนซื้อมากกว่าอ่ะ เพราะต้องใช้เทคโนโลยีสูงขึ้นในการผลิต

Comment

ไอบนแผง PCB ลองมองดูสิครับ อะไรไม่รู้ เต็มไปหมด จนไม่มีที่จะว่างเลย

Comment

แวะมาดู

Comment

แข่งกันยาว

Comment

ตอนนี้ยาวสุดๆ ก็ 4850 X2 ครับยาวมาก

Comment

Working...
                              X