overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ขอคำแนะนำ Network Storage ที่น่าใช้ครับ

OverclockZone Member naum's Avatar
    ลพบุรี เมืองลิงของเรา

Default ขอคำแนะนำ Network Storage ที่น่าใช้ครับ

คือจะใช้ในห้องทำงานเล็กๆ เพื่อ สำรองไฟล์ทั้งห้อง แชล์ไฟร์ และตัวผมไว้โหลด bit

ความต้องการ
    - จำนวนคนใช้ 6 คน 6 เครื่อง
    - ใส่ HD 2 ลูก ทำ raid ได้ back up กันเอง SATA
    - มีระบบจัดการสิทธิผู้ใช้แบบง่ายๆ ไม่ต้องยากมาก เช่น กำหนดชื่อ พื้นที่ รหัสผ่านการเข้าใช้ สิทธิในการใช้
    - มีการตั้งให้โหลด bit ได้
    - แชร์ไฟล์ได้ทุกชนิดตามที่ ผู้ใช้ตั้งไว้
    - ประกันนานๆ LT ยิ่งดี
    ...............หมดละครับตอนนี้ต้องการแค่นี้ล่ะ

ช่วยแนะนำทีครับว่า
    - ยีห้ออะไรน่าสนใจ
    - ราคาประมาณเท่าไร(ไม่รวม HD)
    - หน้าตาเป็นอย่างมีรูปรึว่า link แนะนำจัดกเป็นพระคุณมากเลยครับ

ตอนนี้เท่าที่ดูและรู้จักและเพื่อจะหาอ่านได้ก็มีแค่รุ่น DNS-323 ของ D Link แค่นั้นเอง น่าสนใจ ท่านใดเคยใช้รึว่ามีรุ่นอื่นแนะนำก็ช่วยทีครับ งบประมาณ ราวๆ ไม่เกิน 15000 บาท ไม่รวม HD ครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member naum's Avatar

fyo

ตั้งผิดที่เปล่าว้า

OverclockZone Member sit02's Avatar

qnap เลยครับ ที่บ้านใช้อยู่ แชร์ไฟล์ โหลดบิท ดูหนัง เอา1TB 2ลูก มา raid0 คุ้มมาก

เวบที่ซื้อ bigitshop.com เครือ com7 ครับ

Quote Originally Posted by sit02 View Post
    qnap เลยครับ ที่บ้านใช้อยู่ แชร์ไฟล์ โหลดบิท ดูหนัง เอา1TB 2ลูก มา raid0 คุ้มมาก

เวบที่ซื้อ bigitshop.com เครือ com7 ครับ
    ขอบคุณครับกำลังฟหาข้อมูลเพิ่มครับ

OverclockZone Member dccomputec's Avatar

Quote Originally Posted by naum View Post
    ขอบคุณครับกำลังฟหาข้อมูลเพิ่มครับ
    แนะนำ ZyXEL รุ่น NSA2000 คับ
    เป็น Network Storage โดยเฉพาะ ทำ Raid ได้
    มีเว็บคอนฟิคในตัว
    รู้สึกว่าจะมีฟังชั่น สนับสนุน dyndns ด้วยคับ เข้าถึงข้อมูลได้จากทุกที่ในโลก ( ที่มีอินเตอร์เน็ต )

หรือ

Western Digitall คับ

รุ่น Wold Edition มี 1 TB. / 1.5TB / 2 TB.

Quote Originally Posted by dccomputec View Post
    เป็น Network Storage โดยเฉพาะ ทำ Raid ได้
    รู้สึกว่าจะมีฟังชั่น สนับสนุน dyndns ด้วยคับ เข้าถึงข้อมูลได้จากทุกที่ในโลก ( ที่มีอินเตอร์เน็ต )

หรือ

Western Digitall คับ

รุ่น Wold Edition มี 1 TB. / 1.5TB / 2 TB.
    ขอบคุรมากครับสำหรับข้อมูล ตอนนี้อ่านแต่อังกฤษแปลเป็นัวนเลน รีวิวไทยหาดูยากจัง

OverclockZone Member

ไม่ลองใช้ WL700gEของ ASUS
    ดูครับ

มี HDD 250GB ในตัว

ใส่ HD ได้อีก 3 ลูก

รองรับ RAID0,1

8000กว่าบาท ครับ

OverclockZone Member Hard_ID's Avatar

Syno_106_Series_

ใช้ ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B ราคา สามพันนิดๆ ใส่ HDD ได้สองลูก เกิน 1.5TB/ลูก Lan 1 Gb/s มีคุณสมบัติตามที่ต้องการ เลยงับ

Quote Originally Posted by araidee View Post
    ไม่ลองใช้ WL700gEของ ASUS
    ดูครับ

มี HDD 250GB ในตัว

ใส่ HD ได้อีก 3 ลูก

รองรับ RAID0,1

8000กว่าบาท ครับ
    Quote Originally Posted by Hard_ID View Post
    Syno_106_Series_
    Quote Originally Posted by minami View Post
    ใช้ ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B ราคา สามพันนิดๆ ใส่ HDD ได้สองลูก เกิน 1.5TB/ลูก Lan 1 Gb/s มีคุณสมบัติตามที่ต้องการ เลยงับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกๆท่านครับ นั่งอ่านมาเป้นอาทิตย์แล้ว ข้อมูลหายากจริงๆ ยิ่งอยุ๋ ต่างจังหวัดไม่มีสินค้ารึว่าร้านที่มีให้ถามเลย ลำบากนิดหน่อย กำลังมองๆอยู่ 2-3 ยี่ห้อ จะซ์ออาทิตย์หน้าแล้ว รอไมไหว ต้องตัดสินใจซื้อเลย

OverclockZone Member The MOO's Avatar

ที่ adslthailand มีรีวิวอยู่ครับ ของ qnap ก็มีเหมือนกันครับ ลองไปดู

ผมใช้ ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B (3270 บาท) กะ Dlink-dns-323 (5290 บาท) ใส่ HDD ไป สามตัว
    (dlink ใส่ 500GBx2 ตัว) ใช้มาเกือบสองเดือน ไม่เคยปิดเครื่อง พบปัญหาเรื่องเปิดโหลด bit ไว้ เกิน 30 ไฟล์ จะทำงานช้ามาก (ถ้า20 ไฟล์ ทำงานเร็วกว่า) อย่างอื่นไม่มีปัญหาอะไรเลยใช้งานดีจริงๆ ระบบก็เสถียนมักๆ

Quote Originally Posted by minami View Post
    ผมใช้ ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B (3270 บาท) กะ Dlink-dns-323 (5290 บาท) ใส่ HDD ไป สามตัว
    (dlink ใส่ 500GBx2 ตัว) ใช้มาเกือบสองเดือน ไม่เคยปิดเครื่อง พบปัญหาเรื่องเปิดโหลด bit ไว้ เกิน 30 ไฟล์ จะทำงานช้ามาก (ถ้า20 ไฟล์ ทำงานเร็วกว่า) อย่างอื่นไม่มีปัญหาอะไรเลยใช้งานดีจริงๆ ระบบก็เสถียนมักๆ
    ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B ซื้อได้ที่ไหนบ้าง คับ

ไม่กล้าเสนอเลย - - ของผมมีแต่ราคาสูง

เป็นของ promise ที่ทำ raid ขายอยู่นะครับ ใส่ hdd ได้ 2 ลูก

ลอง เชคความต้องการท่านก่อนนะครับ ว่า ยังไง

เพราะบางยี่ห้อ ผมเคยโทรไปถาม รับ user online ได้ 3 -5 คนพร้อมกัน (3-5 accounts)

ลองดูครับว่าท่านต้องการแบบไหน

ฝากไว้ตัวนึงครับใช้ดีเลยบอกต่อ

http://www.sys2u.com/product.php?Pro...0080724-142851

ปล. ผมลองใช้ qnap 2 hdd ก็ ok นะครับแต่ menu งงๆ ไปนิด

ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B ซื้อได้ที่ไหนบ้าง คับ
    ตอบ ผมสั่งซื้อจาก HardWare House (www.hwhinter.com ) ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังมีสิ้นค้าตัวนี้เหลืออยู่อะป่าว ลองโทรไปสอบถามเค้าดูน๊ะครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วต้องโม เย๊อะเหมือนกันถ้าจาให้โหลดบิตได้แจ่มๆ
    ยังไงก็เอามาโม กันน๊ะครับมีเวปโม ICY BOX ด้วย ทำได้ด้วยตัวเองไม่ยากเท่าไร

แต่เจ้า Dlink-dns-323 แค่อัพ Firmware เป็น 1.5 หรือ 1.6 ก็โหลดบิตได้ ง่ายกว่ากันเย๊อะ แค่ราคาแพงกว่า ICY BOX 2,000 นิดๆ (เอาเรื่องเหมือนกันกับราคาค่าตัว) หุหุหุหุ

link ==> http://forum.nas-portal.org/
    http://en.nas-4220.org/index.php
    http://www.raidsonic.de/en/pages/home/home.php

อ่านดูแล้ว....โมตามนั้นเลยครับ อย่าลืมเรื่อง updat firmware กับ board V 1.2 หรือ V 1.1 ด้วยน๊ะครับ
    Last edited by minami; 27 Feb 2009 at 00:57:54.

ตอบ ผมสั่งซื้อจาก HardWare House (www.hwhinter.com ) ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังมีสิ้นค้าตัวนี้เหลืออยู่อะป่าว ลองโทรไปสอบถามเค้าดูน๊ะครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วต้องโม เย๊อะเหมือนกันถ้าจาให้โหลดบิตได้แจ่มๆ
    ยังไงก็เอามาโม กันน๊ะครับมีเวปโม ICY BOX ด้วย ทำได้ด้วยตัวเองไม่ยากเท่าไร

แต่เจ้า Dlink-dns-323 แค่อัพ Firmware เป็น 1.5 หรือ 1.6 ก็โหลดบิตได้ ง่ายกว่ากันเย๊อะ แค่ราคาแพงกว่า ICY BOX 2,000 นิดๆ (เอาเรื่องเหมือนกันกับราคาค่าตัว) หุหุหุหุ
    ขอ link สำหรับ modify icy box คับ

Hardwarehouse... ไม่ขายแล้ว.... ที่อื่น หรือ model อื่น มีไหมคับ

link ==> http://forum.nas-portal.org/
    http://en.nas-4220.org/index.php
    http://www.raidsonic.de/en/pages/home/home.php

อ่านดูแล้ว....โมตามนั้นเลยครับ อย่าลืมเรื่อง updat firmware กับ board V 1.2 หรือ V 1.1 ด้วยน๊ะครับ

อืม...สงสัยว่าที่ HW จะขายหมดไปแล้วหละนั่น (ยิ่งลดราคาลงชะเหลือ 3270 ด้วย)
    ยังไงลองค้นหาจากเวปที่ขายสินค้านำเข้า แล้วละครับ ว่าแต่ไม่สนใจ DNS-323 เหรอครับ ตอนนี้ราคา
    กะลังขึ้นสูงเลยตั้งแต่มี firmware ที่ทำให้โหลด bit ได้ ขอบอกครับใช้ดีมักๆๆเลย (อาจโมได้ ไม่เย๊อะเหมือน
    ICY BOX แต่ก็โหลดแรงพอ ๆ กัน ต่างที่ราคาเท่านั้น อิอิอิ )
    อ๋อ...ตอนนี้ผมเห็นเค้าขาย 7 พันกว่าๆๆ เกือบ 8 พันเลย ไม่มี harddisk น๊ะครับ (ในเวปราคาประมาณ 6 พันกว่ากะมัง)
    ตั้งราคาขายไปได้ไงมะรู้ แพงกว่ามะก่อนตั้งเย๊อะ น่าจะทำราคาให้แตะต้องได้ คนจะได้มีกำลังซื้อมาใช้กันมาก ๆ
    ( 7-8 พัน มานซื้อคอมฯได้ หนึ่งชุดเล็กๆ เลยคร๊าป )
    model อื่นอยากให้ติดตามดู D-LINK Enclosure 1-Bay SATA DNS-313 ครับ ขายอยู่ที่ www.jib.co.th ==> 2970
    แต่ใส่ HDD ได้ตัวเดียวและก็ยังไม่มี Firmware ที่สามารถโหลด bit ได้อนาคตไม่แน่ แต่ว่าคงโมให้โหลด bit ได้แน่นอนลองไปหาอ่านดูที่
    http://forum.dsmg600.info/index.php
    แต่ถ้าไม่อยากจุกจิกนั่งโมเอง ก็หา DNS-323 ใช้ไปเลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง ส่วน ICY BOX NAS4220 ตอนนี้คงหาซื้ออยากหน่อย
    ถึงจะมีอีกยีห้อที่เหมือนกันก็ตาม คงต้องตัดใจลงทุนเย๊อะหน่อยละครับแต่ไม่ผิดหวังแน่นอนกับ DNS-323
    http://www.comseven.com/products/pro...oducts_id=1284 น่าสนใจแต่มะรู้ค่าตัว
    Last edited by minami; 3 Mar 2009 at 11:16:12.

Bookmarks

Bookmarks