overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: จอ LCD 19'' Wide ปรับ Resolution ไม่ได้

OverclockZone Member Driver's Avatar

Default จอ LCD 19'' Wide ปรับ Resolution ไม่ได้

จอผม 943BWX หลังจากไปซ่อมมาที่ศูนย์มา ผมปรับภาพ ขาด 1440*900 ไม่ได้ เพราะอ่ะไรหรอครับ ผมใช้ Vga 4870 PCS+ กับ Driver 8.12 ครับ ปรับสูงสุดได้แค่ตามรูป
    รูป รูป

OverclockZone Member Driver's Avatar

ดัน

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ให้ลงไดร์เวอร์ของจอช่วยแก้ปัญหานี้ได้ครับ ( จากแผ่นที่แถมมากับจอ LCD )

เพราะของผมตอนไม่ลงไดร์เวอร์ของจอ LCD มันก็ปรับได้แค่ที่ 1280x1024 เหมือนกันครับ
    พอลงไดร์เวอร์จอแล้ว มันปรับไปได้ถึง 2048 x 1536 เลย

ลองดูนะครับ ^^~

Quote Originally Posted by Open View Post
    ให้ลงไดร์เวอร์ของจอช่วยแก้ปัญหานี้ได้ครับ ( จากแผ่นที่แถมมากับจอ LCD )

เพราะของผมตอนไม่ลงไดร์เวอร์ของจอ LCD มันก็ปรับได้แค่ที่ 1280x1024 เหมือนกันครับ
    พอลงไดร์เวอร์จอแล้ว มันปรับไปได้ถึง 2048 x 1536 เลย

ลองดูนะครับ ^^~
    ปรกติจอผมน่ะ ฟอแมต เสร็จ ไม่ต้องลง Driver เลย ลง Driver Vga แล้ว ปรับ ความละเอียด ที่
    1440*900 ได้เลย ตั้งแต่ยกไปซ่อม ศูนย์ ซัมซุงมา ก็เป็นเลย แต่ผมลองลง Driver จอ แบบที่ท่านบอกแล้ว ปรับ ความระเอียด 1440*900 ได้แต่ว่า ภาพมันล้นจอครับ ต้องคอยลาก เม้าส์ ไปทางซ้าย และ ขวา เพื่อให้ภาพเลื่อนไปมา แถมตอนนี้ เหมือนหน้าจอ ภาพมันไม่ค่อยล่ะเอียดยังไงไม่รู้เหมือน ต่อ ด้วยสาย DVI เลยอ่ะ สีก็ไม่สด ทำยังไงดี ผม ฟอแมตทั้งเครื่องทิ้ง ก็ยังเหมือนเดิม

กด ฟอบเพอตี้ ที่หน้าจอ ตรงเซ็ตติ้ง ขึ้น 1440*900 แต่ผมลองกดที่จอดูมันขึ้น 1280*1024 ยิ่งพางงเข้าไปอีก

ดันต่อ

OverclockZone Member mikisung's Avatar

ลบไดรเวอร์ตัวเก่าแล้วลงใหม่เลยครับ
    ลองดู
    จอ19'' สูงสุดมัน 1440*900 เองไม่ใช่หรอ
    ทำไมพี่ open ไปถึง 2048 x 1536 เลยอ่า...จอยี่ห้อไรหรอ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

'_'a เป็นจอ 17" ด้วยซ้ำไปครับ แต่มันมีให้ปรับถึง 2048 จริงอ่ะๆ
    และแน่นอนว่า ถ้าปรับเป็น 2048 ภาพมันก็ล้นจอแบบของคุณ จขกท เลยล่ะครับ

เอ้าดันๆ เพื่อมีท่านอื่นทราบแนวทางแก้ไข

OverclockZone Member heroin's Avatar

คลิกขวา มายคอม เลือกเข้า device manager เช็คตรงที่วงไว้ครับว่าเป็นชื่อรุ่นจอเรามั้ย ของคุณมันไม่ใช่ driver จอ ปกติวินโดวส์เวลาลงมันก็จะออโต้กับจอล่ะครับ เเต่เพื่อความสมบูรณ์ควรลง ไดรเวอร์จอ ด้วย

ของผมดังรูปลงเเล้วเวลาเลือก พร้อบเพอตี้ มันจะเป็นเเบบดังรูป

ผมลองแบบที่ทุกท่านบอกหมดแล้ว แม้กระทั้ง ฟอแมตใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม ภาพยังไม่ค่อย คม แถมสีจืดๆ เกี่ยวกะทางศูนย์ซ่อมมาไม่ดีปล่าวครับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

Quote Originally Posted by Driver View Post
    ผมลองแบบที่ทุกท่านบอกหมดแล้ว แม้กระทั้ง ฟอแมตใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม ภาพยังไม่ค่อย คม แถมสีจืดๆ เกี่ยวกะทางศูนย์ซ่อมมาไม่ดีปล่าวครับ
    ซ่อมมาไม่ดีครับเเบบนี้

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ลองยกไปใหม่อีกรอบ หรือไม่หา เครื่อง อื่นลองเสียบดู

cap_zone's Avatar

ลองเข้าไปปรับในตัวDriver ATI ดูครับ และลงDriverจอSamsungด้วยครับ(จำเป็นมาก)

ลงแล้วครับ Driver จอ ปรับ 1440*900 ได้แต่ภาพล้นจอ + กับภาพ ไม่ละเอียด เลยครับ

ปรกติจอผมไม่ต้องลง Driver เลย ตั้งแต่ไปซ่อมมาก็เป็นแล้วอ่ะ

OverclockZone Member aka PD's Avatar

อาการเีดียวกันเลยครับปรับ 1440x900 ไม่ได้เลยทั้งที่ใช้จอ Samsung 940 bw 19" ซึ่งปกติจะปรับได้อยู่แล้ว หลังจากซ่อมกลับลองเสียบสายใหม่ก็ไม่เห็นว่าจะช่วยอะไรขึ้น เลยลงทั้งไดรเวอร์การ์ดจอตัวใหม่หลายๆตัวก็ไม่ได้ ลงไดรเวอร์ที่แถมมากับจอแล้วก็ไม่ช่วยครับเลยลองปรับตรงไดรเวอร์ nvidia แล้วกด add เอาเป็นขนาด 1440x900 ก็ล้นจอเหมือนกันครับ ตัวผมเองใช้การ์ดจอ Gefoce8800 gts อยู่ลองลงหลายตัวละไม่ได้จริงๆใครทราบช่วยทีครับ สงสารเจ้าของกระทู้ด้วยเพราะอาการเดียวกันเลย อยากแก้ได้เหมือนกัน

OverclockZone Member chelseazaz's Avatar
    Kristianstad, Sweden

ผมเคยเป็นครับ แต่ GTX 260 นะครับ ปรับ 1440x900 ไม่ได้ ก็เลยไป Add resolution ใน Driver อ่าครับ อยากได้เท่าไรก็ใส่เลยครับ ตามขนาดจอเราเลย แต่ของ ATI ผมไม่ทราบอ่าครับผม

OverclockZone Member aka PD's Avatar

Quote Originally Posted by chelseazaz View Post
    ผมเคยเป็นครับ แต่ GTX 260 นะครับ ปรับ 1440x900 ไม่ได้ ก็เลยไป Add resolution ใน Driver อ่าครับ อยากได้เท่าไรก็ใส่เลยครับ ตามขนาดจอเราเลย แต่ของ ATI ผมไม่ทราบอ่าครับผม
    นั่นแหละครับผมลอง add ไปแล้วได้แต่จอล้นเกินเลย

ผมลองต่อสายเป็น Analog ได้เฉยเลยครับสงสัยผมว่ามีปัญหาที่การเคลมมารึเปล่าว่าจะโทรไปถาม(ด่า)กับที่ศูนย์ดูก่อน เพราะปกติมันต้อใช้ต่อแบบ Digital ได้ นิผมต้องต่อ Analog แล้วซื้อหัวมาแปลงเป็น Digital เอาเพระาการ์ดจอผมมันเป็นตัว Digital ทั้ง 2 รูเลยถ้ายังไงใครพอทราบวิธีแก้วิธีอื่นที่สามารถทำให้ใช้สาย Digital ได้เหมือนเดิมก็จะดีเพราะภาพกับ font มันคนแบบกันเลย ถ้าัไงลองเปลี่ยนสายดูอาจจะได้ก็ได้นะครับ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ลองถอยสาย..แล้วเสียบใหม่..
    ปรับหน้าจอให้หมุนรอบ..เช่นกลับหัวลงแล้วลองปรับดู..
    ปรับปุ่มหน้าจอ 4:3..

Bookmarks

Bookmarks