Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆช่วยบอกวิธีเลือกซื้อลำโพงหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ๆช่วยบอกวิธีเลือกซื้อลำโพงหน่อยคับ

คือที่บ้าน ลำโพงคอม ของผมมันเสียนะคับ แล้วต้องการจะซื้อใหม่

แต่ทีนี้ ผมต้องการที่มันดังๆ เสียงดีๆ สุดๆๆเลย เพราะผมชอบเปิดเพลงเสียงดังนะคับ

ผมอยากจะทราบว่า จะต้องซื้อยังไง ที่มันดังๆ เสียงดีๆ อะคับ

เค้าดูกันตรงไหนคับ

ราคาประมาณไหนคับ

ขอบคุณมากๆเลยคับ

ลำโพงคอมดังๆ ดีๆ เอนึกไม่ออก

แต่ง่ายๆถ้าอยากดัง เอาใหญ่ไว้ก่อน
    อยากดีๆ เอายี่ห้อไว้ก่อน

ซึ่งทั้งดังทั้งดี ราคามันจะแพงด้วยครับ

มีตุนในกระเป๋าไว้เท่าไรแล้วครับ

Comment

ALtec Lancing Mx5021 เป็นคนตอบสุดท้าย(สำหรับผม) + ซาวกาดดีๆด้วยน่ะ

5900 บาทครับที่ 1000ทิป

Comment

สำหรับผม ลำโพงที่ดี คือลำโพงที่เราฟังแล้วชอบครับ

ต่อให้ใครต่อใครบอกห่วย แต่เราฟังแล้วชอบ ก็พอครับ

Comment

มันคงต้องดูงบก่อนอ่ะนะ ถ้างบมันเยอะนัก ก็อัดไปไม่ต้องยั้ง

Comment

ลองฟังเลยครับ เรื่องดังคงถามเอาไม่ยากแต่เรื่องดีนี่ต้องไปหาฟังเอาครับ
            ถ้าเวลา+การเดินทางจำกัด ก็ ลองบอกงบประมาณ มาแล้วให้ หลายๆท่านในบอร์ดแนะนำตัวที่คนเค้าว่าดีแล้วไปลองฟังเลือกดูอีกทีครับ ทางที่ดีหาแผ่นเพลงที่ชอบติดมือไปด้วยครับ

Comment

Originally posted by Cruise4 View Post
              ลองฟังเลยครับ เรื่องดังคงถามเอาไม่ยากแต่เรื่องดีนี่ต้องไปหาฟังเอาครับ
              ถ้าเวลา+การเดินทางจำกัด ก็ ลองบอกงบประมาณ มาแล้วให้ หลายๆท่านในบอร์ดแนะนำตัวที่คนเค้าว่าดีแล้วไปลองฟังเลือกดูอีกทีครับ ทางที่ดีหาแผ่นเพลงที่ชอบติดมือไปด้วยครับ
              ใช่ครับ ลำโพงที่ดี ก็คือลำโพงที่เหมาะกับเรา
              ตอนผมเลือกลำโพง
              1 เอางบตั้ง
              2 หาข้อมูลลำโพงโดยที่อยู่ในงบจากเวบและบอร์ดต่างๆ
              3 ฟังเพลงที่เราชอบซ้ำไปซ้ำมา เตรียมตัว
              4 หนีบซีดีและตังค์ไปลุย

ขอให้หาลำโพงที่เหมาะกับคุณได้นะครับ

Comment

เดินไป อมร ซิครับหรือห้างดังก็ได้หรือ powerbuy ก็ได้หาชุด Home ซักชุดหนึ่งที่มันมี Amp กับ ลำโพง อีก 5 ตัว ราคาน่าจะหมื่นหน่อยๆ เท่านี้ก็ดังและเพราะด้วยครับ ขาดเหลืออะไรเช่นแหลมน้อย เบสเยอะ หรือแหลมมากเบสบาง หรือกลางไม่ดี ไอ้พวกนี้มันพอจะหาสายลำโพงหรือหาสายสัญญาณมาแก้ได้ถึงจะไม่หรู้เท่าแบร์นเนมแต่ก็แจ่มกว่าลำโพงคอมฯครับ

ปล.ผมตอบจากที่พบมานะครับ คือผมมีชุด Home 2 ชุดครับ ชุดแรกซื้อมาก่อนเลย YUGO จากเดอะมอลล์ปรากฏว่ามีแต่เบสรายละเอียดไม่มาก(จะบอกไม่มีก็ได้) แหลมกลางพอไหวนิดๆ สรุปซื้อมาชุดนี้เมื่อ 2 ปีที่ผ่านมาสถุลครับเสียดายตังค์หมดไปหมื่นนิดๆไม่ถึงหมื่นพัน เลยต้องไปถอยชุดใหญ่ Marantz SR4001 กับ ลำโพง JBL Stadium(หมดไปเกือบห้าหมื่น) จบครับทุกอย่าง OK ดูหนังฟังเพลงได้ทุกอย่าง ทีนี้มาถึง YUGO ชุดเดิมก็เอาขึ้นห้องไปเก็บกะจะถอดสายลำโพงปรากฏว่า Bidingpost ที่ขั้วลำโพงเสือกหักซะงั้นก็เลยต้องอัปเปหิไปบ้านหม้อแวะเข้าณัฐพงษ์ซื้อ Bidingpost มาเ้ปลี่ยนใหม่หมดทั้ง 5 ตัวส่วนสายก็สายเดิมทองแดงเส้นใหญ่ๆเมตรละ 40 บ. เก็บไว้ 2 เดือนกะจะลองแล้วเอาไปให้แม่ใช้ที่ต่างจังหวัดปรากฏว่าเสียงที่ได้ต่างจากตอนซื้อมาหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยครับ(แค่เปลี่ยน Bidingpost นะครับ) จากการฟังผมว่าไม่ด้อยกว่า Marantz เท่าไหร่ครับ ยังเท่านั้นยังไม่พอรายละเอียดยังไม่สะใจวิ่งไป Piyanas หาสาย Monitor AtmosAir 195 Silver มาแทนสายลำโพงเดิมโอ้แม่เจ้าคราวนี้รายละเอียดเอยเสียงแหลมเสียงกลางมากันครบครับ สุดท้ายตอนนี้เลยใช้ชุด YUGO ประจำการที่โต๊ะเครื่องคอมฯ ส่วน Marantz ประจำการที่ชุด HTPC และฟังเพลงจากชุด YUGO เป็นหลักอยู่ตอนนี้
                อ้อ! Soundcard เป็น X-Fi Music นะครับ สาย mini to RCA ใช้ของ Monstor ครับ

ปล.ไอ้ที่สาธยายมานี่เพียงเพื่อให้ท่านได้ทราบว่าชุดเครื่องเสียงราคาไม่แพงมันก็สามารถให้เสียงถูกใจเราได้ครับ อาจต้องมีการปรับเปลี่ยนบางอย่างเท่านั้นอย่าง YUGO ของผม
                Last edited by หอมหน่อย; 12 Dec 2008, 18:44:52.

Comment

ถ้าไม่มีความรู้เลยลองถามคนขายให้จัดชุดหลายๆ ชุดให้ก็ได้ แล้วไปนั่งฟังเทียบเลย

Comment

ไปฟังด้วยตนเองเลยครับ ลำโพงแพงๆ ไม่ได้ตรงตามความต้องการเสมอไป

Comment

โหตอบเยอะมากๆ ขอบคุณมากเลยงับทุกท่านๆๆๆ

Comment

หึๆ ลำโพงคอมเล็กๆยังว่าดังกันบ้านแตก ถ้าขยับไปเล่นดอกใหญ่ๆ ซัก 18 ขึ้น สงสัยพังทั้งหมู่บ้าน ล้อเล่นน่ะครับ

ว่าแต่ จขก ยังไม่บอกงบ เลย เดาใจไม่ถูกครับ

.......................
                        มีคนใช้YUGO เหมือนผมด้วย อิอิ

Comment

^
                          ^
                          ^
                          แวะซื้อกระจกหนาๆมาเปลีย่นด้วยนะครับ-*-

Comment

^
                            ^
                            แสดงว่าเคยใช้ของใหญ่

Comment

Working...
                            X