Announcement

Collapse
No announcement yet.

Chipset ของ AM2 อะไรดีที่สุดครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Chipset ของ AM2 อะไรดีที่สุดครับ?

ไปลองเก็บข้อมูลเบื้องต้นมา Chipset ของ AM2 จะมี 3 ค่าย คือ Nvidia, Via และ AMD (ของ sis มี 1 รุ่น แต่ขอข้ามไปนะครับ)

Nvidia
    • nForce 430 MCP
    • nForce 500 SLI MCP
    • nForce 520 MCP
    • nForce 570 SLI MCP
    • nForce 570 Ultra MCP
    • nForce 590 SLI MCP
    • nForce 630a

VIA
    • K8M890
    • K8T890

AMD
    • AMD 580X
    • AMD 480X
    • AMD 690G
    • AMD 690V

แต่สับสนว่า รุ่นไหนมาก่อนมาหลังน่ะครับ ถ้าเป็นอย่าง socket a ของ VIA จะไล่เลขง่ายๆ KT400 KT600 KT800 KT880 ซึ่งรุ่นเลขมากก็น่าจะดีกว่ารุ่นก่อนหน้า (มั้ง) แต่ถ้าเป็นการเปรียบเทียบข้ามยี่ห้อ อันนี้เริ่มสับสนแล้วครับ ใครก็ได้ช่วยชี้แนะ้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

AMD 790 FXคับ ชิพไม่ร้อนเท่าGXเพราะไม่มีออนบอด

ปล.สำหรับคนที่คิดว่ากาดจอแรงกว่า ออนบอด HD3300 ตัวนนี้แรงนะเล่นไครซิสยังไหว

Comment

จดๆ

Comment

ถ้าไม่นับ chipset ของ AM2+ งะครับ เอาแค่ระหว่าง AM2 ด้วยกัน..? (เพราะผมยังไม่ได้ศึกษา AM2+)

Comment

Working...
        X