Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ sapphire HD3850

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ sapphire HD3850

spec เครื่องก่อนครับ
    cpu: AMD athlon 3000+
    m/b: ASUS M2NPV-VM
    RAM: 1GB+512MB
    VGA: sapphire HD3850 256MB
    power supply: thermaltake 550W

เดิมทีก่อนซื้อการ์ดจอมาเพิ่ม ก็ใช้ onboard มันก็ปกติดี
    พอซื้อมาใส่เพิ่ม ตอนแรกเครื่องมันก็บูทขึ้นปกติไม่มีอะไร ลงไดรเวอร์เสร็จก็ปิดเครื่อง ออกไปกินข้าวเย็น พอกลับมา งานเข้าเลยทีนี้ เปิดเครื่องติดแต่ไม่ขึ้นอะไรเลย(ไฟเข้า แต่ไปไม่ถึงหน้า bios) ลองไปลองมา ก็เลยลองถอดการ์ดจอออก อ้าวบูทขึ้นได้(เข้า windows ได้สบาย) ก็เลยลองใส่การ์ดจอเข้าไป ก็เออบูทขึ้นละเข้า windows ได้ ก็จบไปเมื่อคืน
    คราวนี้สดๆ ตอนเช้านี้เลย อาการเหมือนเมื่อคืน คือถ้าถอดการ์ดจอออกยังไงก็บูทขึ้น แต่พอใส่การ์ดจอยังไงก็บูทไม่ขึ้น

ทีนี้เลยไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่การ์ดจอมีปัญหา หรือเมนบอร์ดมันไม่ยอมรับการ์ดจอ
    มีใครพอจะสรุปได้มั้ยครับว่าเป็นที่อะไร

ลอง disable vga onboard ดูรึยังครับ ... ผมว่าน่าจะมี setting ประมาณนี้ใน bios นะ

Comment

Originally posted by KamuiShirou View Post
      ลอง disable vga onboard ดูรึยังครับ ... ผมว่าน่าจะมี setting ประมาณนี้ใน bios นะ
      มันไม่มีให้ปิดครับ เมื่อวานก็หาอยู่นาน มีแต่สั่งว่าจะให้ pci,pci-e,onboard อันไหนเป็นอันหลัก

ตอนนี้บูทขึ้นละครับ เข้าใจว่า mainboard มันคงงงว่าจะเอา vga อันไหนดี แปลกดีทั้งๆที่สั่งว่า ให้ pci-e เป็นหลักแล้วนะ เดี๋ยวต้องดูคู่มืออีกรอบ ว่าสั่ง disable vga onboard ตรงๆได้มั้ย

Comment

ต่อไฟยังง่ะ

Comment

Originally posted by Agger View Post
          ต่อไฟยังง่ะ
          ต่อแล้วครับ ถ้าไม่ต่อ มันจะบอกให้ต่อไฟก่อน

Comment

เอาอีกแล้ว ปิดเครื่อง ยกเข้าที่แปปเดียว เป็นเรื่อง บูทไม่ติดอีกแล้ว -*-

Comment

Flash ไบออส เวอร์ ใหม่ดูครับ เวอร์เก่า Chipset มันอาจจะไม่รับกัน

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                Flash ไบออส เวอร์ ใหม่ดูครับ เวอร์เก่า Chipset มันอาจจะไม่รับกัน
                ที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็นใหม่สุดอ่ะครับ เดี๋ยวลอง Flash ย้อนไปซัก version ดูก่อน ว่าจะเป็นยังไง

Comment

Working...
                X