overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: กราฟฟิค Intel GMA 4500M HD แรงแค่ไหน

OverclockZone Member loverypan's Avatar

Exclamation กราฟฟิค Intel GMA 4500M HD แรงแค่ไหน

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ

คืออยากจะซื้อโน๊ตบุ๊คใหม่นะครับ แล้วพอดีไปเลงรุ่นนี้ไว้

Compaq Presario CQ45-102TU (FN440PA#AKL) แต่เปนการ์ดจอออนบอร์ด

Intel GMA 4500M HD อยากรู้ว่าแรงแค่ไหนครับ

พอจะเล่นเกมออนไลน์ได้บ้างหรือป่าวครับ ส่วนเกมที่ผมเล่นอยู่ก็มี sf นะครับ

เล่นเฉพาะวันหยุด นอกนั้นก็ไว้ทำงาน และใช้งานปกติทั่วๆ ไปครับ

หรือท่านไหนมีรุ่นอื่นๆ ที่แรงกว่า แล้วก็ราคาใกล้เคืยงกัน แนะนำให้บ้างนะครับ

ขอบคุณมากคับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

พอเล่นเกมได้ครับ เกม Online อ่ะได้แน่นอนครับ แต่ก้อแอบกระตุกเล็กน้อยนะ ที่ลองของลูกค้าผมอ่ะ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

มันเป็น VGA ออนบอร์ดที่ดีที่สุดของ Intel ครับ
    ความสามารถรองจาก ATI Mobility Radeon HD 3200 ที่เป็นออนบอร์ดเหมือนกัน
    เป็นสิ่งที่ต้องมีัขั้นต่ำหาก NB ตัวนั้นไม่มี VGA แยก
    สำหรับเซ็ตของเซ็นติโน่ 2 และสามารถรองรับระบบ Hi-def
    ต่อ Port HDMI ได้ ( แต่แปลกบางรุ่นก็ไม่มี HDMI แยกให้
    ทั้งๆที่เป็น 4500 HD )
    ถามว่าแรงไหม ผมเคยศึกษาอยู่ช่วงนึงเหมือนกันตอนที่
    เล็ง S33W เอาไว้
    - มันสามารถเล่นเกมออนไลน์สมัยนี้ได้รื่นครับ แม้แต่ออนไลน์แบบฮาร์ดคอ
    ก็ยังสามารถปรับระดับกลางเล่นได้
    - เทียบเคียงการใช้งานจริงๆแล้ว มันพอฟัดพอเหวี่ยงกับพวก VGA แยกระดับกลางเลยทีเดียวครับ
    ส่วนข้อมูลพวก VGA ทั้งหลายอยู่ในนี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=211529
    Credit คุณ beautyless

ส่วนตัวคิดว่าถ้าใ้ช้งานอย่างที่ท่านว่า ใช้ตัวนี้ถือว่าดีมากเลยนะครับ CPU แรง
    ราคาไม่แพง ดูครบถ้วนดี พวกออนบอร์ดการ์ดจอก็กินไฟน้อยไม่ร้อนเปิดได้นาน
    S42 เอง เวลาไฮบริดก็ได้เจ้า 4500 M HD เป็นปืนพกชั้นดีรองรับการทำงานที่
    ไม่หนักมากเอาไว้

OverclockZone Member kunano's Avatar

ผล 3D Mark06 ของผมได้ 740 ก่าๆ อะครับ S42 ตอนใช้ 4500M HD ก็ถือว่าเล่นเกม Online ได้เกือบหมดเลยอะครับ

OverclockZone Member loverypan's Avatar

ขอบคุณทุกท่านครับ คงอีกสองสามวันคงได้น้องคนนี้มากอด

OverclockZone Member kann's Avatar

ลองถามดูครับ ว่ากับNvidia9200Mอันไหนแรงกว่ากันครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

Nvidia9200M แรงกว่าครับ ตัวนี้เกรดความแรกรองๆจาก
    Nvidia9300M ที่จัดอยู่ใน VGA ระดับกลางในขั้นปลายๆ ในช่วงนี้
    ถึงอย่างไร VGA แยกก็ย่อมได้เปรียบแบบ onboard อยู่แล้วครับ
    ในเรื่องการประมวลผล ยิ่งในเวลาเล่นเกมด้วย

OverclockZone Member kann's Avatar

แล้วโน๊ตบุ๊ต ที่ใช้การ์ดจอแยกมัน อัพการ์ดจอได้ปะครับ มีที่ไหนเขาทำให้บ้างคับ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

9300 มันระดับล่างครับ ระดับกลางมันอยู่แถวๆพวก 8600 gs ขึ้นไปนะ

ส่วน 4500hd ของ acer บอดี้ใหม่ ดูดีๆนะครับ มันไม่มี HDMI แต่ในโบชัวร์ดันบอกว่ามี แท้จริงไม่มีครับ

เพื่อนเพิ่งโดนมา ดีที่เปลี่ยนได้ไ่ม่งั้นคงได้ลุยกับacer ข้อหาเอกสารมั่ว

แต่ก็ยังแปลกใจ 4500HD ใน Vaio ทำใมไม่มี HDMI?

ออกจะแพงขนาดนั้น!
    Last edited by xexalskyline; 9 Feb 2009 at 17:19:39.

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ุ้อุ้ยขออภัยโพสเบิ้ล

Bookmarks

Bookmarks