Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vista ใช้ระบบ NTFS หรือเปล่า แล้วเหมือน NTFS ของ XP ไหม ใช้ด้วยกันได้หรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vista ใช้ระบบ NTFS หรือเปล่า แล้วเหมือน NTFS ของ XP ไหม ใช้ด้วยกันได้หรือเปล่า

คือกำลังคิดว่าแบบนี้ครับ เพิ่งซื้อ Hdd ลูกใหม่

1. ลง Vista โดยแบ่ง Partition และ format ด้วย Vista เป็น c: กับ d: แล้วอนาคตจะเปลี่ยนไปลง XP ได้ไหมครับ คือจะ format c: ด้วย xp แล้วลงได้ไหม จะมีปัญหาเรื่อง boot อะไรหรือเปล่า เห็นบางคนบอกต้องแบ่ง partition ใหม่ด้วย xp หมดเลย ถ้าสมมุติว่าลงได้แล้ว xp จะมองเห็น d: ที่ผ่านการ format ด้วย vista หรือเปล่าครับ

2. คือกลับกัน ครั้งแรกจะแบ่ง partiton และ format ด้วย xp แล้วต่อไปจะลง Vista สามารถ format c: ใหม่ด้วยแผ่น Vista แล้วลงได้เลยหรือเปล่า แล้วตัว Vista จะมองเห็น d: ที่ format ด้วย xp ป่าวครับ

คือกลัวว่า file system ของ Vista , xp มันจะเข้ากันไม่ได้ หรืออาจจะใช้ได้แต่ไม่เสถียร ใน Vista ใช้ NTFS หรือเปล่า แล้วมีให้เลือกแบบเดียวเหรอครับ

ผมไม่รู้คนอื่นเจอมายังงัย...

ส่วนตัวผม format ลง vista กับ xp เปลี่ยนไปมา อยู่บ่อยๆ ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย

Comment

Vista จะบังคับใช้ NTFS เท่านั้นครับ ถ้า XP จะ FAT32 หรือ NTFS ก็ได้

NTFS ของ Vista กับ XP เหมือนกันครับ ใช้ด้วยกันได้

แนะนำให้ใช้ NTFS เพราะว่าดีกว่า FAT32 ทุกอย่าง แต่ดอสจะมองไม่เห็น Partition ที่เป็น NTFS แค่นั้นเอง

Comment

วิสต้าใช้ NTFS & WINFS

XP ใช้ FAT32 & NTFS

Comment

WINFS เอาไว้ใช้กรณีไหนเหรอครับ ดีกว่า NTFS หรือเปล่า

Comment

ใช้ NTFS นั้นแหละคับ ดีแล้วอย่างไปใช้ WINFS เลยแปลกๆมาเดี๋ยวเจอปัญหาอีก
            ส่วนที่ถามมานั้น
            เหมือนกันคับไม่ต่างกัน จะ format แล้วลง xp หรือ vista ก็ได้หมดไม่มีปัญหา

Comment

มีคนบอกว่าถ้าแบ่งด้วย xp พอตอนหลังมาลง vista มันจะทำให้ partiton เกินมา 8 mb เหรอครับ ซึ่งปกติ 8 mb เนี่ยะมันมีก็จริงแต่ xp มันจะซ่อนไว้ไม่เห็น แล้ว vista มันไม่ซ่อนให้เหรอ

Comment

...
                Last edited by cap_zone; 13 Dec 2008, 01:54:10. Reason: ตอบผิดกระทู้ 555

Comment

Working...
                X