overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: [เป็นประโยคบอกเล่า] อาการภาพหายของ GTA IV หมดไป !! - -a

OverclockZone Member narubhet's Avatar

Default [เป็นประโยคบอกเล่า] อาการภาพหายของ GTA IV หมดไป !! - -a

อ่า...ครั้งแรกที่ผมลงเกม GTA IV (ขณะนั้น แรมเหลือ1Gb) ตอนเล่นมีอาการภาพหายอย่างน่ารังเกียจ
    และ หลังจากที่ผมได้เพิ่ม แรมเป็น 3 Gb อาการภาพหายกลับหมดไป งงมาก ! เล่นได้ด้วยเครื่องเรา

เคยเช็ค Benchmask (สะกดถูกเปล่าไม่รู้) FPS มันอยู่ 18-20 โดยประมาณ แต่เล่นไม่กระตุก มีหนืดๆบ้าง แต่ไม่หงุดหงิดหรือน่าเกลียดจนเกินไป

ท่านใดมีปัญหา ภาพหาย ลองเพิ่มแรมดูนะครับ

อยากรู้ว่า ปรับรายะเอียดประมาณไหนดีหนอ ให้มานแจ่มๆ อยากรู้ว่า พี่น้อง ปรับ Graphic เท่าไหร่กันบ้างอ่ะครับ

(ใครใช้จอย ps2 เล่นได้บอกด้วยนะครับ)

สเปคตามด้านล่างเลยคับ
    V
    V
    V

OverclockZone Member eliwodkung's Avatar

Ram มันก็มีส่วนนะครับ แต่ไม่มาก มันจะไปหนักตรง CPU มากว่า

OverclockZone Member

ผม phenom x4 9870
    แรม2 การ์ด 3870
    ตอนแรกนี่กระตุกสุดเลยทำไงก็ไม่หาย low หมดก็ยังเป็น แต่พอลง ccc ฃ812 นี่อยู่ดีดีก็ปรับได้สูง + เฟรมเรตไม่เคยต่ำกว่า 30 ไม่รู้ทำไม แต่ ภาพหาย นั้น ก็พอมีบ้าง เล่น 1260*782 75Hz high หมด อะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ประมาณปรับ ความละเอียดขนาดจอใหญ่ๆ มันกินทั้ง RAM เครื่อง และ RAM VGA
    กิน CPU ต่างหาก
    โหดจิงเกมนี้

อันนี้ Vista แค่ปรับ 1280 x 1024 เองนะนี้
    เข้าเกมส์แป๊บ ล่อไป 2GB ละ

Last edited by TWK.; 12 Dec 2008 at 23:53:05.

หายจิงหรือท่านผมใช้ RAM 1GB คือ Texture มันมาครบจริงแต่ต้องนานกวาจะเห็นอ่ะทำให้รุ้สึกเสียอารมณ์มากส่วนมากโดยร่วมเกมส์กิน CPU และ RAM มากกว่า การ์ดจออีกผมว่านะเพราะขนาดยังแนะนำ 8600GT แสดงว่าหนักตรง CPU RAM ตอนนี้ก็เลยต้องอดเล่นไปก่อนทำใจได้แล้วไว้รอเล่น Saint Row 2 ก็ได้รอ Patch มันออกมาแก้ด้วย

ปล.ทำออกมาค่อนข้างเน่าแบบนี้ผมคนนึงขอเลิกก่อนรออัพเกรดคอมก่อนดีกว่าเฟรมเรตก็เอาแน่ไม่ได้ปรับภาพ 800*600 ได้เฟรมเรต 8-10 แต่ปรับ 1280*1024ได้ 18-20 ดูมันแต่ไม่เคยเกินเลย 22 เต็มที่ก็แค่ 22 เฟรมเรต

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ตัวเกมส์ตอนนี้มันก็ยังมีปัญหาอยู่นะครับ

แต่ภาคนี้ผมก็เล่นแล้วก็ไม่ได้มีปัญหาภาพหายอะไรเลยนะครับ แต่ที่สังเกตได้เลยคือ เกมส์มันค่อนข้างจะใช้ RAM มาก จริงๆ น่ะแหละครับ เรียกได้ว่า XP SP2 ของผมยังร้องเลยครับ ว่า RAM 2 GB มันแน่น ไปแล้วกับเกมส์นี้

ส่วน CPU ถ้าเป็นตอนนี้เราก็อิงผลทดสอบจากหลายๆ คนได้ว่า เกมส์นี้ ชอบ CPU แบบหลายหัว แรงๆ

แต่ผมกลับไม่คิดเช่นนั้น 100% นะครับ คือสิ่งหนึ่งที่บอกผมตอนที่ผมลองเล่นด้วยเครื่องของผมก็คือ พอผม Update Driver การ์ดจอเป็น 180.48 แล้ว มันก็เล่นดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดจริงๆ น่ะแหละครับ

ก็คิดดูละกัน ของผม CPU ก็แค่ AMD Athlon X2 5000+ ไม่ OC เลยนะครับ เล่นกันที่ความเร็วเดิมๆ เลย ยังไม่ขึ้น รหัส C2D เลยครับ มันก็ให้ผลดีขึ้นเมื่อเปลี่ยน Driver การ์ดจอนะ

ในความเห็นผม ที่มีต่อเกมส์นี้ ณ ตอนนี้ ผมคิดว่า

เกมส์กิน RAM เยอะน่ะ ใช่ แน่ๆ แล้วหละครับ

แต่เกมส์ก็ชอบ CPU หลายหัว แรงๆ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า Dual Core ก็จะไม่มีสิทธิเล่นได้ลื่น และ 4 Core ก็อาจจะไม่จำเป็นเสมอไป

ตัวเกมส์ที่ไม่สมบูรณ์แบบนี้ มันยังวัดอะไรไม่ได้เลยครับ

ความเห็นผมตอนนี้จะจริงมั๊ย ก็คงต้องติดตามรอดู Patch กันต่อไปแล้วหละครับ

OverclockZone Member narubhet's Avatar

ตกลง 180.48 ดีกว่า 180.84 งี่นรึครับ

Quote Originally Posted by narubhet View Post
    ตกลง 180.48 ดีกว่า 180.84 งี่นรึครับ
    บางคนอัพเป็น 180.84 บอกเล่นลื่นขึ้นแต่บางคนก้ไม่รุ้สึกรวมถึงผม ผมคิดว่าตอนนี้ตัวเกมส์มันมีปัญหาหลายๆเรื่องแล้วก็ภาพมันไม่ได้สวยอะไรเวอร์ขนาดนั้นตอนดู Review สวยมากๆแต่พอคุณได้ลองจริงๆมันไม่ได้สวยเวอร์เลยแถมยังกิน Spec เครื่องอีกต่างหาก

ปล.ตอนนี้ก็เลยคิดหนักล่ะว่าจะเปลี่ยน CPU RAM ดีมั้ยคิดไปคิดมาพี่ชายญาติบอกใช้ Pentium d 820 ต่อไปเหอะแล้วไปเปลี่ยนเมนบอร์ดแล้วเพิ่ม Ram เอา

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

ของผมเล่นได้ไม่มีปัญหาเลยนะ ภาพไม่หาย ไม่ตุก ปรับ Highest 1440x900 เล่นได้สบาย
    Last edited by BaKerStreet; 13 Dec 2008 at 10:17:09.

Quote Originally Posted by BaKerStreet View Post
    ของผมเล่นได้ไม่มีปัญหาเลยนะ ภาพไม่หาย ไม่ตุก ปรับ Highthest 1440x900 เล่นได้สบาย
    ก็ดู CPU RAM VGA สิครับขานดนั้นตุกก็ทุเรศแล้วหง่าจริงๆนะถ้า Spec ขนาดนั้นผมว่าไปเล่น Saint Row 2 ดีกว่ารออีกแปปเดียวก็ได้เล่นล่ะ

ปล.ของผม CPU มันเก่าแล้วแถม Ram 1GB แต่การ์ดจอมันแรง EN9600GT เหมือนคนไม่สมประกอบอ่ะตรงนู้นใหญ่ตรงนี้เล็กประมาณนี้

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

บางคนอัพเป็น 180.84 บอกเล่นลื่นขึ้นแต่บางคนก้ไม่รุ้สึกรวมถึงผม ผมคิดว่าตอนนี้ตัวเกมส์มันมีปัญหาหลายๆเรื่องแล้วก็ภาพมันไม่ได้สวยอะไร เวอร์ขนาดนั้นตอนดู Review สวยมากๆแต่พอคุณได้ลองจริงๆมันไม่ได้สวยเวอร์เลยแถมยังกิน Spec เครื่องอีกต่างหาก

ปล.ตอนนี้ก็เลยคิดหนักล่ะว่าจะเปลี่ยน CPU RAM ดีมั้ยคิดไปคิดมาพี่ชายญาติบอกใช้ Pentium d 820 ต่อไปเหอะแล้วไปเปลี่ยนเมนบอร์ดแล้วเพิ่ม Ram เอา
    ผมว่าอย่าดีกว่าครับ...

ปีที่แล้ว มีคนยอมหมดเงินเป็นหมื่นๆ เพื่อที่จะเล่น Crysis ได้ลื่นๆ

ปีนี้ เครื่องที่เล่น Crysis ได้ลื่นๆ อาจจะไม่ลื่น ใน GTA IV

อยากถามว่า หมดเงินไปเป็นหมื่นๆ เพื่อเกมส์ แค่เกมส์เดียว มันคุ้มมั๊ย ครับ

Quote Originally Posted by XP_armor View Post

ปีที่แล้ว มีคนยอมหมดเงินเป็นหมื่นๆ เพื่อที่จะเล่น Crysis ได้ลื่นๆ

ปีนี้ เครื่องที่เล่น Crysis ได้ลื่นๆ อาจจะไม่ลื่น ใน GTA IV

อยากถามว่า หมดเงินไปเป็นหมื่นๆ เพื่อเกมส์ แค่เกมส์เดียว มันคุ้มมั๊ย ครับ
    ตอบได้โดนสุดๆท่าน

Quote Originally Posted by XP_armor View Post

เห็นด้วยครับ ถ้าอยากได้ลื่นๆผมแนะนำไปเอาX360มาครับ จบข่าว

OverclockZone Member Rock_Shit's Avatar

ของผมตอนใช้ Vista แล้วภาพหายครับ
    พอมาลง Xp กลับไม่มีอาการอะไรให้เห็นเลย

OverclockZone Member icemilk's Avatar

ถ้าปีหน้า เกมส์ มีออกมาแบบพวกนี้อีกสักสี่หาเกมส์

ท่านคงเปลี่ยนสเปกใหม่ อีกสี่ห้าคร้งแน่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เอิ๊ก ๆ
    โหดๆ ทั้งนั้น เกมส์สมัยนี้

Bookmarks

Bookmarks