overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 58

Thread: ปัญหา heat cycle benq s41 แก้ไขได้แล้วหรือยัง

OverclockZone Member satan_in_secret's Avatar

Default ปัญหา heat cycle benq s41 แก้ไขได้แล้วหรือยัง

สงสัยว่าปัญหา heat cycle แก้ไขได้แล้วจริงๆเหรอ เห็นบอกว่ารุ่นใหม่ที่ออกมาแก้ไขแล้วไม่มีปัญหา แต่ผมคิดว่ามันยังไม่ออกอาการมามากกว่าเพราะมันยังใหม่ หรือว่ายืดเวลามันออกไปเท่านั้นเอง(อาจจะแค่ปรับชุดระบายความร้อนหรือปรับรอบพัดลม) ส่วนรุ่นเก่าที่ขายออกไปแล้วก็แค่เพิ่มระยะเวลาประกันให้ 1 ปี พอเลย 1 ปีก็คงเป็นอีก(รักษาหน้าตาของบริษัท)
    หรือว่าความจริงเป็นอย่างไร? ใช้ชิพการ์ดจอที่ออกแบบใหม่ไม่มีปัญหาแล้วแน่นอนใช่ไหม ใครรู้ความจริงช่วยบอกหน่อย
    ตอนนี้ผมกำลังรอเครมบอร์ดตัวที่ 3 อยู่ เพราะว่า 2 ตัวที่ผ่านมาเค้าก็บอกว่าเป็นล็อตใหม่แก้ไขแล้ว แต่ทำไมมันยังเป็นอีกหล่ะ สงสัยและกังวลว่าจะไม่หายขาด (ถ้าหมดประกันไม่มีเงินซ่อมแน่)
    Last edited by satan_in_secret; 12 Dec 2008 at 23:40:47.

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ผมว่าขายทิ้งซื้อใหม่ตัดปัญหาเถอะ เชื่อผม เดี๋ยวก้อเป็นอีก เพื่อน เป็นอีกล่ะ ที่เคยบอกว่ามันเปลี่ยนของใหม่ให้อ่ะ

เป็นเส้นอีกแล้ว

OverclockZone Member SuKy's Avatar

ปัญหานี้ BenQ แก้ได้ที่ไหนหละครับ ชิพมันของ nvidia ต้องให้ nvidia แก้สิ ที่เห็นก็แค่ส่งตังค์ไปให้ผุ้ผลิตโน๊ตบุ๊คเพื่อเพิ่มประกันเท่านั้นเอง ผมว่าการ์ด series 8m โดนลอยแพแล้วหละครับ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นที่ไม่รักษาหน้าตาบริษัทแทน เจ๊งเป็นเจ๊ง เสียก็ซื้อใหม่ ไม่ต้องให้ความหวังลมๆแล้งๆเสียซ่อม ซ่อมเสีย วนไปวนมาไม่ต้องทำมาหากินกันพอดี เพิ่มประกันปี 1 เพื่ออะไรก็ไม่รู้ ถ้าต้องใช้เวลาปี 1 วิ่งไปเคลมกลับไปกลับมา

kkpnova
    Guest

ถ้ามันเป็นจริงก็ไม่ใช่แค่ของ BenQ เพราะมันเป็นกับทุกยี่ห้อ แทบทุกยี่ห้อ ที่ VGA GF8xxx Series

แต่ผมซื้อ LM77 มาใหม่ยังไม่เป็นอะไรเลยนะ เปิดวันละ 10-12 ชม

เห็นบอกว่า Lot Lm7x กะ E6x ตัวใหม่ๆแก้หมดแล้ว อันนี้ผมก็เชื่อ100% นะ เำพราะเปิดวันละ 10-12ชม มันก็ยังไม่เกิดปัญหาอะไรเลย

ปัจจุบันใช้ S41 อยู่ 2เครื่อง รุ่น 335 กะ LM77

คอนเฟริมว่าดีจริง ไม่ดีจริงไม่คอนเฟริม

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kkpnova View Post
    ถ้ามันเป็นจริงก็ไม่ใช่แค่ของ BenQ เพราะมันเป็นกับทุกยี่ห้อ แทบทุกยี่ห้อ ที่ VGA GF8xxx Series

แต่ผมซื้อ LM77 มาใหม่ยังไม่เป็นอะไรเลยนะ เปิดวันละ 10-12 ชม

เห็นบอกว่า Lot Lm7x กะ E6x ตัวใหม่ๆแก้หมดแล้ว อันนี้ผมก็เชื่อ100% นะ เำพราะเปิดวันละ 10-12ชม มันก็ยังไม่เกิดปัญหาอะไรเลย

ปัจจุบันใช้ S41 อยู่ 2เครื่อง รุ่น 335 กะ LM77

คอนเฟริมว่าดีจริง ไม่ดีจริงไม่คอนเฟริม
    ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่ามาจริงๆก็ดี
    เพราะกะว่าจะซื้อ lm77 อยู่พอดี
    แล้ว lm 77 ซื้อมานานยังครับ

SUTCPE#12 Suranaree University Of Technology

ผมก็ซื้อ LM77 มาใช้เล่น GRID กับ PES 9 วันล่ะสามสี่ชั่วโมง เปิดเพลงบ้างโฆลดบิต ตั้งแต่คอมมาร์ท

สถานะมันก็ยังปกติครับ

ขอถามอีกนิดนึงครับ
    benq s41 lm77 ตัวนี้ซีพียูเป็น intel centrino รึเปล่าครับ

OverclockZone Member santi3100's Avatar

Quote Originally Posted by SuKy View Post
    ปัญหานี้ BenQ แก้ได้ที่ไหนหละครับ ชิพมันของ nvidia ต้องให้ nvidia แก้สิ ที่เห็นก็แค่ส่งตังค์ไปให้ผุ้ผลิตโน๊ตบุ๊คเพื่อเพิ่มประกันเท่านั้นเอง ผมว่าการ์ด series 8m โดนลอยแพแล้วหละครับ

OverclockZone Member evildead's Avatar

แก้ไขอย่างมากก็ปรับให้พัดลมหมุนเร็วขึ้นเท่านั้นแหละ ถ้าจะแก้จริงๆต้องแก้ที่nvidia

ก็แล้วแต่ไอ้ที่แก้นี่คือยังไงอะครับ

ถ้าบริษัทมันบอกว่าแก้แล้ว แต่แก้โดยการเพิ่มรอบพัดลม อย่างงี้ก็นอนรอวันมันออกอาการอย่างเดียวแหละครับ
    ต้องให้nvidia มันเปลี่ยนวัสดุที่ใช้ถึงจะหายขาด -*-

แต่ปัญหาคือ nvidia มันจะเสียตังเปลี่ยนไปทำไม
    เอาเงินไปลงทุนกับcard seriesใหม่ๆน่าจะคุ้มกว่า

การ์ดจอ ไม่มีทางแก้ได้หรอก เพราะ ว่า เบนคิว ไม่ได้ทำการ์ดจอ
    ที่แก้ก็ ทางอ้อมเท่านั้น ทำให้พัดลมมันพัดตลอด แค่นั้น

ส่วนที่แก้จริงๆ เป็นเมนบอร์ดไม่ใช่หรือ ที่เสียกันเป็นว่าเล่น

OverclockZone Member satan_in_secret's Avatar

ขอบคุณทุกคำแนะนำ แต่ทีว่า Lm7x กะ E6x แก้ไขแล้วเพราะทดลองเล่นวันละหลายๆชั่วโมงแล้วไม่เป็นไร อันนี้ยังไม่มั่นใจอยู่ดีคับ ของผม s41-322 ตั้งแต่ซื้อมาก็เล่นเกมส์เกือบทั้งวันทั้ง rainbowsix1,2 cod3,4 crysisก็เคยนิดหน่อย จนกระทั่งหมดประกันก็อาการในทันที ดังนั้น Lm7x กะ E6x ก็อย่าพึงวางใจคับ ผมว่าอย่างนั้นนะไม่รู้สิ!!

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ผมs41-322 1ปี3เดือนปกติคับไปเคลมแค่dvd ครั้งเดียว ส่วนล็อตใหม่ฟันธงแก้แล้ว

ไอ้ที่ว่าแก้นี่แก้ยังไงอะครับ

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ผมs41-322 1ปี3เดือนปกติคับไปเคลมแค่dvd ครั้งเดียว ส่วนล็อตใหม่ฟันธงแก้แล้ว

ผมว่าอย่าเพิ่งฟันธงเลยครับทั่น ตั้งแต่BenQประกาศมา ผม(และอีกหลายๆๆๆๆคน) ยังไม่เห็นรู้เรื่องเลยว่าเค้าแก้ตรงไหนมันถึงหาย เหมือนกับอยู่ดีๆก็ออกมาพูดลอยๆว่า "เอ้อ.. แก้แล้วนะ" แค่นี้เอง แต่ไปๆมาๆเห็นคนที่เอาไปแก้แล้วเค้าก็ยังเป็นปัญหาเดิมนี่ครับ แบบนี้ทาง BenQ จะว่ายังไง เพราะไม่งั้นมันเหมือนกับหลอกลูกค้าให้ตายใจแล้วซื้อสินค้าที่มีตำหนินะครับ
    ถึงผมจะใช้ BenQ เหมือนกัน (ดีนะที่เป็น S42 ไม่งั้นคงซวยเหมือนกัน) แต่ผมไม่ใช่พวกยึดติดยี่ห้อน่ะ ถ้ามันมีจุดไหนที่บกพร่องเราก็ควรยอมรับและให้ข้อเสนอแนะครับ
    ผมว่านะ คนที่ใช้ S41 แล้วเริ่มมีปัญหาน่ะ พอไปเคลมเสร็จก้อขายต่อเลยดีกว่าครับตัดปัญหาเหมือนกะที่ท่านแวมแนะนำ จะได้ไปซื้อ notebook ใหม่ที่ใช้การ์ดจอที่ไม่โดน heat cycle ไม่ต้องมานั่งเซงอีก
    Last edited by stroumphs; 14 Dec 2008 at 13:45:07.

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

ผมว่านะ ถ้า nvidia คิดจะแก้ชิพกราฟฟิกจริงๆ ผมว่ามันคงออกรุ่นใหม่ รหัสใหม่ไปแล้วล่ะ คงไม่ลงทุนแก้ชิพ(หาย)รหัสเดิมที่เครดิตความน่าเชื่อถือไม่มีเหลือ(series 8)

เป็นความเห็นส่วนตัวนะ

ส่วน benq ที่เจ๊งๆกันอยู่นี่ ยังไม่แน่ชัดเลยว่าเจ๊งที่ chip gpu หรือ บอร์ดกันแน่ เพราะดูจากยี่ห้ออื่นๆอย่าง acer ก็ไม่ค่อยมีคนออกมาบ่นโวยวายอะไร หรือคนใช้มันไม่เยอะพอก็ไม่อาจทราบ แนะนำ จขกท และคนที่กำลังจะซื้อ notebook ใหม่ ถ้าคิดมากกับเรื่องเหล่านี้ก็ข้ามไปเล่นรุ่นอื่นๆที่ไม่มีปัญหาไปเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องมาเครียดกลัวว่ามันจะเจ๊งก่อนวัย
    Last edited by DeepThroath; 14 Dec 2008 at 01:02:38.

OverclockZone Member Big_jian's Avatar

Talking

ผมว่านะ ถ้า nvidia คิดจะแก้ชิพกราฟฟิกจริงๆ ผมว่ามันคงออกรุ่นใหม่ รหัสใหม่ไปแล้วล่ะ คงไม่ลงทุนแก้ชิพ(หาย)รหัสเดิมที่เครดิตความน่าเชื่อถือไม่มีเหลือ(series 8)

เป็นความเห็นส่วนตัวนะ

ส่วน benq ที่เจ๊งๆกันอยู่นี่ ยังไม่แน่ชัดเลยว่าเจ๊งที่ chip gpu หรือ บอร์ดกันแน่ เพราะดูจากยี่ห้ออื่นๆอย่าง acer ก็ไม่ค่อยมีคนออกมาบ่นโวยวายอะไร หรือคนใช้มันไม่เยอะพอก็ไม่อาจทราบ แนะนำ จขกท และคนที่กำลังจะซื้อ notebook ใหม่ ถ้าคิดมากกับเรื่องเหล่านี้ก็ข้ามไปเล่นรุ่นอื่นๆที่ไม่มีปัญหาไปเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องมาเครียดกลัวว่ามันจะเจ๊งก่อนวัย

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

อืม มันก็น่าสงสัยนะ อย่าง Asus F8sv ที่ใช้ 8600GT ซึ่งก็มีคนใช้เยอะพอสมควร ผมไม่เห็นใครออกมาบ่นว่ามีปัญหาเรื่องการ์ดจอเลย หรือว่าโครงสร้าง การออกแบบ ภายในnotebook มีผลต่อ heat cycle ด้วยหว่า

Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    อืม มันก็น่าสงสัยนะ อย่าง Asus F8sv ที่ใช้ 8600GT ซึ่งก็มีคนใช้เยอะพอสมควร ผมไม่เห็นใครออกมาบ่นว่ามีปัญหาเรื่องการ์ดจอเลย หรือว่าโครงสร้าง การออกแบบ ภายในnotebook มีผลต่อ heat cycle ด้วยหว่า
    ควรจะมีผลครับ
    เพราะชิพของPCก็เกิดปัญหานี้ได้ แต่ไม่ค่อยพบปัญหานี้ในdesktop เพราะcardในdesktopอุณหภูมิมันไม่ได้ขึ้นไปสูงมากมายแบบในnb

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks