overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ขอคำแนะนำ แก้ปัญหาความร้อน/ทางเดินอากาศ เคส Micro ATX ครับ

OverclockZone Member nocturne's Avatar

Default ขอคำแนะนำ แก้ปัญหาความร้อน/ทางเดินอากาศ เคส Micro ATX ครับ

ตอนนี้ใช้เคสของ Orient รุ่น LP06 อยู่ครับ

http://www.orientcase.com/ProductSho...MICRO&price=18

เป็น เคส Micro ATX ที่ แอร์โฟรว์ แย่มากครับ ตามรูป ฝาเคสมันควรจะเจาะช่องไว้ด้วย แต่ที่ผมได้มาเป็นฝาทึบ แล้วดัน(เสือก)มีที่วัดอุณหภูมิอยู่ด้านหน้าเคส ผมเอาตัวเซ็นเซอร์ ยัดไว้ในครีบ CPU ถ้าปิดฝาเคส ตัวเลขวิ่งไป 41-45 C ตลอดเลย เปิดฝาไว้ก็จะ 36-39 C

ถ้าดูจากรูป ด้านหลังมันจะมีช่องให้พัดลม 60 mm มา 2 ตัว ในเคสที่ผมซื้อมา มันติดมาให้สองตัวเลย ดูดลมเข้าเคส (แต่ความแรงแบบว่า เปิดก็เหมือนไม่เปิด)

ส่วนด้านหน้า (ตรงที่มันชี้ในรูปว่า CD-Rom) ตรงหลังปุ่มเปิดปิดเครื่อง มีช่องให้ยึดพัดลมได้อีก 1 ตัว น่าจะขนาด 80mm เท่าที่กะจากสายตา แต่มันไม่มีพัดลมติดมาให้

ใส่กับเมนบอร์ด GA-MA78GPM-DS2H กับ AMD X2 5200+ อยู่ครับ (CPU Fan เดิม ๆ)

โครงการที่จะทำกับเจ้าเคสตัวนี้ต่อไปก็คือ

1. เปลี่ยนพัดลม 60 mm คู่หลังให้เป็น Ball Bearing ทั้งคู่ (two ball bearing ได้ก็จะดีมาก) ถ้าจะไม่เย็นขึ้น ก็ขอให้เงียบลงหน่อยก็ยังดี - แล้วถ้าแปลงให้ 2 ตัวนี้ ใช้สายไฟ 3 pin เล็กร่วมกัน แล้วเสียบไฟจากช่อง NB Fan (North Bridge Fan) มันจะจ่ายไฟมาพอไหมครับ? เพราะอยากให้ด้านหลังเคส สายไฟต่าง ๆ โล่งที่สุด น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

2. เพิ่มพัดลมตัวหน้าเคส 80mm หนึ่งตัว อยากได้ที่เป็น 4 pin เพื่อเสียบช่อง System Fan บนเมนบอร์ด (มันจะเป็น 3 pin จ่ายไฟ อีก 1 pin ที่เหลือ ให้เมนบอร์ดอ่านค่ารอบพัดลมได้) ไม่ทราบว่าควรใช้ตัวไหนดีครับ? - พวกของมียี่ห้ออย่าง Thermaltake หรือ Arctic Cool ที่โฆษณา(ในเว็บ) ว่าเงียบ ๆ มันเงียบจริงหรือเปล่าครับ?

3. จากข้อ 1 กับ 2 ด้านบน คิดว่าควรจะให้ด้านไหนเป็นตัวดูดอากาศเข้าในเคส แล้วด้านไหนเป็นตัวเป่าอากาศออกจากเคสดีครับ?

4. กำลังหาที่ตัดฝาเคส ออกให้เหลือแค่ขอบ ๆ ที่ยึดฝากับตัวเครื่อง แต่ตรงกลาง ถ้าไม่ใส่เหล็กตะแกรง ให้ลมออก ก็อาจติดอะคริลิกเจาะรูพรุน ๆ แทน - ไม่แน่อาจติดพัดลมเคสพวกรุ่นใหญ่ ๆ 12-13 cm ที่รอบต่ำ ๆ 1500 RPM ไม่แน่ใจว่าเสียงมันจะดังมากไหม แล้วช่วยเรื่องอากาศได้ดีกว่าแค่เจาะเปิดเคสเฉย ๆ กี่มากน้อย

ช่วยอย่าแนะนำว่าเปลี่ยนเคสใหม่นะครับ เพราะพอใจกับขนาดของมันอยู่แล้ว คิดว่าจะแก้ปัญหาความร้อนเท่าที่จะแก้ได้ดูก่อน ไม่ได้ Overclock ใด ๆ ทั้งสิ้นครับ เพราะเอามาใช้ดูหนังเป็นหลัก เน้นความเงียบเป็นหลักครับ

ปล. มองหา CPU Cooler ดี ๆ ที่ไม่สูงไปกว่าตัวที่แถมมากับ CPU อยู่เหมือนกันครับ (สูงกว่านี้มันจะติดสายไฟหลัง DVD Drive) แต่ถ้าเอาดีจริง ๆ เงียบสุด ๆ เกรงจะเกินงบเสียก่อน ขอจัดการกับพัดลมตัวอื่น ๆ ในเคสก่อนละกัน

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by nocturne; 13 Dec 2008 at 00:08:12.

OverclockZone Member sunserus's Avatar

ไม่น่าซื้อมาแต่แรก เคสแบบนี้

อยากให้ลมแรง เจาะรูเอาตะแกรงออก

OverclockZone Member nocturne's Avatar

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    ไม่น่าซื้อมาแต่แรก เคสแบบนี้

อยากให้ลมแรง เจาะรูเอาตะแกรงออก
    ซื้อเพราะหน้าตา และขนาดล้วน ๆ ครับ (จะเอาไปวางไว้ใต้ชั้นวางทีวี อยากให้มันสอดเข้าไปในช่องใส่ DVD ได้น่ะครับ)

จริง ๆ ซื้อเล็กกว่าตัวนี้อีก Delux B166 แต่เคสตัวนั้นขอบมันลึก เสียบสาย HDMI กับบอร์ดไม่ได้ เลยต้องขาย แล้วเปลี่ยนมาตัวนี้ครับ

จะไป Lian-Li หรือ Silverstone ก็ไม่ไหว 7-8 พัน

จบที่ตัวนี้ล่ะครับ 1180 ฿ ประกัน PSU 3 ปี

หน้าตาสวย ราคาไม่แพง แต่ต้องมาตามแก้ปัญหาความร้อนแทน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

หลังเคชมี 2 รูพัดลม
    ตัดออกให่พอดีกับพัดผมพอดีห้ามขาดห้ามเกินนะครับ
    ตัวบนสุด ดูดออก
    ตัวล่าง เป่าเข้าเคช ลองดูครับ

ตอนนี้เท่าที่เอามือไปลองอังในเคสดู ความร้อนมันจะกองอยู่ตรงด้านหน้าเคส ตรงใต้ DVD Drive จุดที่มันเผื่อช่องไว้ให้ติดพัดลมด้านหน้านั่นล่ะครับ ไอร้อนมันจะอยู่ตรงนั้นจนรู้สึกได้ คงเพราะเป็นมุมอับ แล้วยังมีความร้อนจากที่พัดลม CPU เป่าอัดลงไปในครีบระบายความร้อน แล้วกระจายไปด้านหน้า + ความร้อนจาก HDD + ความร้อนจาก Drive + มุมอับที่ไม่มีจุดระบายอากาศพอดี

กำลังจะเพิ่ม HDD เข้าไปอีกตัว ยังไม่รู้เลยว่าจะยึดไว้ที่ด้านบนของ HDD ลูกเดิม (เป็น 2 ลูกซ้อนกัน) หรือยึดไว้ใต้ DVD Drive ดี (มันมีจุดยึดที่ใต้ DVD Drive อีกที (แต่เป็นมุมที่ความร้อนจากครีบ CPU เป่ามาเต็ม ๆ / แต่ถ้าไว้ด้านบน ก็จะกลายเป็น HDD 2 ประสาน เปลี่ยนถ่ายความร้อยซึ่งกันและกัน คิดไม่ตกจริง ๆ)

ตอนนี้ในเคสมีพัดลมอยู่แค่ 3 ตัวนี้ครับ

ติดเคสมา 2 ตัวเล็กที่หลังเครื่อง เป็นดูดเข้าในเคสทั้งคู่ ต่อไฟตรงกับ PSU อยู่ ส่วนอีกตัว ก็พัดลม CPU ตัวดั้งเดิมนั่นล่ะครับ เป่าลงไปที่ครีบ CPU ตรง ๆ เรียกว่ามายังไง ก็เสียบไปอย่างนั้นอยู่ (ที่เสียบสายไฟบนบอร์ด เป็น 4 pin แล้ว Bios อ่านรอบพัดลมได้ปกติ)

ส่วนด้านหน้าเคสที่เว้นช่องไว้ให้ใส่พัดลมได้อีกตัว จะอยู่ที่ด้านล่าง(มุมอับ) หลังปุ่มเปิด/ปิดเครื่อง ความร้อนตรงนี้มีมากกว่าจุดอื่นในเคสเลยครับ (เท่าที่เอามือไปอังดู) ดูจากช่องที่มันเว้นมาให้ ชักไม่มั่นใจแล้วสิว่ามันจะเป็นไซส์ 8cm ดู ๆ แล้วน่าจะเท่ากับ CPU Fan ที่ใช้อยู่ตอนนี้

อยากจะให้ตัวหน้านี้ ถ้าใส่พัดลม เสียบไฟตรงกับบอร์ด ช่องเสียงไฟมันจะเป็น 4 pin เหมือนกับของ CPU Fan ครับ (เป็นช่อง Sys Fan) ถ้าเราเอาพัดลมที่เหมือนกับพัดลม CPU มาเสียบ Bios มันจะอ่านค่าได้ไหมครับ?

ส่วนรูปสุดท้าย เป็นจุดเสียบไฟพัดลมจุดที่ 3 และเป็นจุดสุดท้ายบนบอร์ด จริง ๆ บนบอร์ดมันเขียนไว้ว่าสำหรับเสียบไฟพัดลม North Bridge แต่ถ้าเราจะแปลงให้พัดลม 2 ตัวหลัง ของเคส พ่วงสาย 2 ตัวเข้าด้วยกัน แล้วมาใช้ไฟจากช่องนี้ (3 pin) จะใช้งานได้ไหมครับ? เป็นต้นว่า ไฟที่จ่ายมาจากบอร์ดมันจะพอไหม สำหรับพ่วงสองตัว?

อยากให้พัดลมที่ซื้อเปลี่ยน หรือใส่เพิ่มทั้งหมด ใช้ไฟโดยตรงจากบอร์ดได้ เพื่อที่จะได้ไม่ต้องเดินสายไฟในเคสให้เยอะไปกว่านี้ (แล้วอาจเผื่อไว้ติดพัดลมที่ฝาเคส ที่กำลังจะเจาะโปร่งไว้ด้วย)

คิดว่าถ้าเพิ่มแค่พัดลมตัวหน้า กับเปลี่ยนพัดลมคู่หลัง ควรจะตั้งพัดลมให้เป่าเข้า หรือดูดออกอย่างไรดี? / ในใจคิดว่าจะเอาลมร้อนออกหน้าเครื่อง แล้วดูดลมเย็นเข้าหลังเครื่อง

แล้วคิดว่าผมควรเปลี่ยนแค่พัดลม CPU หรือว่าเปลี่ยนทั้งครีบมันด้วยเลยดี?

ทั้งหมดนี้ ผมเน้นเงียบนะครับ แล้วขอว่าถ้าจะไม่เงียบไปกว่าปัจจุบัน ก็ขอให้อากาศถ่ายเทได้ดีกว่านี้ และขอไม่ดังไปกว่าปัจจุบันนี้ ก็พอใจแล้วครับ

ถ้าไงขอคำแนะนำด้วยครับ
    Last edited by nocturne; 14 Dec 2008 at 10:37:04.

Moderator Gearhead's Avatar

คำแนะนำแบบคร่าวๆ ตอนนี้ คือ

- พยายามจัด / รวบ สายให้เป็นระเบียบก่อน จะได้ไม่บังทิศทางลม
    - เพิ่มพัดลม โดยซื้อสาย Y มาก็ได้ครับ ต่อจาก PSU เลย

เป็นไปได้ขอรูป จากด้านบน แบบนี้แต่ติดตั้งอุปกรณ์แล้ว ได้มั้ยครับ
    รูป รูป

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    คำแนะนำแบบคร่าวๆ ตอนนี้ คือ

- พยายามจัด / รวบ สายให้เป็นระเบียบก่อน จะได้ไม่บังทิศทางลม
    - เพิ่มพัดลม โดยซื้อสาย Y มาก็ได้ครับ ต่อจาก PSU เลย

เป็นไปได้ขอรูป จากด้านบน แบบนี้แต่ติดตั้งอุปกรณ์แล้ว ได้มั้ยครับ
    - จัดสายเรียบร้อย นี่ทำแล้วครับ ตอนนี้สายไปกองหลบกันอยู่ด้านบน หลัง PSU หมดแล้ว และส่วนอื่น ๆ ก็คิดว่าเรียบร้อยแล้วครับ

- เพิ่มพัดลมนี่ยังเป็นปัญหาว่าจะเพิ่มตรงจุดไหนอย่างไร และก็อย่างที่บอกครับ อยากใช้ไฟจากเมนบอร์ดมากกว่า เพราะอยากใช้ Smart Fan ใน Bios กับไม่อยากเดินสาย Y ให้มันรกเครื่องเพิ่มขึ้นมาครับ

ตอนนี้เปิดฝาอยู่ เสียงดันกระหึ่มดีมาก แต่ความร้อนช่วยได้หลายองศา รอเอาฝาไปตัดใส่ตะแกรงเหล็กอยู่ครับ

รอแต่เรื่องพัดลมนี่ล่ะ ที่ไม่แน่ใจเรื่องไฟเลี้ยงจากบอร์ด และจะซื้อแบบไหนมาใส่ดี

ส่วนรูป เดี๋ยวตามมาลงให้อีกทีนะครับ

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by nocturne View Post
    - จัดสายเรียบร้อย นี่ทำแล้วครับ ตอนนี้สายไปกองหลบกันอยู่ด้านบน หลัง PSU หมดแล้ว และส่วนอื่น ๆ ก็คิดว่าเรียบร้อยแล้วครับ

- เพิ่มพัดลมนี่ยังเป็นปัญหาว่าจะเพิ่มตรงจุดไหนอย่างไร และก็อย่างที่บอกครับ อยากใช้ไฟจากเมนบอร์ดมากกว่า เพราะอยากใช้ Smart Fan ใน Bios กับไม่อยากเดินสาย Y ให้มันรกเครื่องเพิ่มขึ้นมาครับ

A : ครับ แล้วแต่ท่านละกันครับ เสนอความคิดเห็นนิดหนึ่ง ที่ต้องการใช้ Smartfan เพราะ ต้องการให้เงียบใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ พัดลมแบบ 12 ซ.ม. รอบต่ำๆ ก็แทบไม่ได้ยินเสียงเหมือนกันครับ

ตอนนี้เปิดฝาอยู่ เสียงดันกระหึ่มดีมาก แต่ความร้อนช่วยได้หลายองศา รอเอาฝาไปตัดใส่ตะแกรงเหล็กอยู่ครับ

รอแต่เรื่องพัดลมนี่ล่ะ ที่ไม่แน่ใจเรื่องไฟเลี้ยงจากบอร์ด และจะซื้อแบบไหนมาใส่ดี

ส่วนรูป เดี๋ยวตามมาลงให้อีกทีนะครับ

ส่วนเรื่องตำแหน่งที่เจาะ สีแดงคิดว่าเหมาะสุดแล้วครับ เพราะ เป็นแหล่งกำเนิดความร้อนมากสุด CPU / PWM / NB และอีกอย่างที่เจาะตำแหน่งนั้น เพราะ ท่านวางเคสนอน ถ้าตำแหน่งต่ำๆ แถวๆ PCI ลมก็ไม่มีโอกาสลอยขึ้นไปอยู่ดี เจาะที่สีแดงแล้วเป่ากดตำแหน่งที่ร้อนตรงๆ เลย จะ Work กว่าครับ

ส่วนสีเหลืองก็ ให้ไว้เป็นตัวเลือกครับ เพราะ HDD ก็ร้อนเหมือนกัน แต่มันจะไม่โดน HDD ตรงๆ แค่ทำให้บริเวณนั้น มีอากาศหมุนเวียนมากขึ้น
    2. บริเวณนั้นก็อยู่ขอบๆ ฝาเคสแล้ว ถ้าเจาะติดฝามากไปอาจจะสูญเสียความแข็งแรงได้
    3. มีคานอยู่ทำให้ลมไม่ลงไปเต็มๆ
    รูป รูป

แล้วถ้าติดพัดลมในส่วนสีเหลือง แต่ยึดในจุดที่มันเผื่อช่องน็อตให้ยึดภายในเคสแล้วล่ะครับ?

OverclockZone Member

อืม....

คิดว่า น่าจะให้ความสำคัญกับการระบายความร้อนของฮาร์ดดีสก์ไว้บ้างนะครับ ก็น่าจะดีไม่น้อย

ถ้าไม่ได้คล๊อก ไม่ได้ลากก็ไม่น่ามีปัญหาหรอกครับ

จัดสายไฟให้โล่งๆสักหน่อย ฮีตซิงค์ตรงชิพเซ็ทก็แกะออกมาทาซิลิโคนดีๆสักหน่อย

ฮีตซิงค์เดิมๆก็ไหวมั๊งครับ ประหยัดเงินไม่ต้องไปหาซื้อใหม่ ทาซิลิโคนๆดีๆก็พอช่วยได้ครับ

ตรงช่องกั้น slot ถ้าไม่กลัวจิ้งจกแอบเข้าไปทำเป็นรังก็ เอาออกให้โล่งก็ดีครับ

เจาะช่องตรงที่สมาชิกท่านอื่นว่าไว้ก็ดีนะครับ แต่ก็ต้องพึ่งมืออาชีพเค้าแล้วครับ แค่นี้เค้าทำได้สบายมาก

พัดลมตัวเล็กๆ รอบจัดๆนี่ เสียงดังครับ อาจจะแปลงหาพัดลม blower อมรก็น่าจะมี ไปโมเอาเองครับถ้าไม่อยากเจาะเคส แล้วให้เป่าออกใส่ไว้ตรงที่เราเอาเหล็กกั้น slot ออกไปก็ได้ครับ ตัวสองตัวก็น่าจะพอดีๆเสียงไม่ดังมากครับ เงียบใช้ได้แล้ว

แบบที่ซื้อสำเร็จเลยนี่ก็ อาจจะใส่กับเคสที่ต้องใส่ slot แบบ low profile ไม่ได้นะครับ ต้องดัดแปลงหน่อย พวก SL1 ตัวเดียวก็น่าจะอยู่ ปรับวางเป็นแนวนอนแทนก็ได้ครับ

เมื่อก่อนผมก็ใช้เคสเล็กๆครับ จัดสายไว้ประมาณนี้ ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนอะไรมากมายนะครับ
    ก็ทำอย่างที่บอกท่านไปนั่นแหล่ะครับ น่าจะช่วยได้พอสมควรครับ

ในรูปที่โพสไปนี่ ก็ ขนาดมิติใกล้เคียงกันครับ ลักษณะเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อแค่นั้น

ลองดูครับ น่าจะมีทางออกที่ดีกว่า ขายทิ้งแล้วไปเล่นเคสใหม่ที่ใหญ่กว่านี้อยู่แล้วครับ
    Last edited by Leim; 3 Jan 2009 at 23:56:52.

ในรูปนี่ Delux B166 แน่เลย... ผมก็ใช้มาตัวแรกครับ แต่ดันเสียบสาย HDMI ไม่ได้ เลยเปลี่ยนมาตัวนี้

ส่วนตัวผมว่าปรับนู่นนิด นี่หน่อยก็น่าจะใช้ได้แล้วล่ะครับ แค่อยากจัดระเบียบพัดลม กับทางเดินอากาศในเคสเสียหน่อย

ตอนนี้ที่อยากทราบจริง ๆ ก็คือ พัดลมที่หลังเคส 2 ตัวนั่น พ่วงสายให้เป็นเส้นเดียว แล้วเสียบกับช่อง NB Fan บนเมนบอร์ดผม มันจะจ่ายไฟพอหรือเปล่า? อยากทราบเท่านี้แหละครับ

ส่วนอื่นกำลังหาคนทำ หรือไม่ก็ทำเองอยู่ครับผม

ซิลิโคน ที่จะซื้อมาหยอดระหว่าง CPU กับ Heatsink ควรดูเป็นยี่ห้อไหนเหรอครับ?

อยากซื้อมาหยอดเหมือนกัน แต่กลัวทำไม่เป็นแล้วจะเลอะเทอะน่ะครับ

แล้วไอ้ Heatsink ที่ให้มา มันเหมือนมี กาว หรือ ซิลิโคน บ้าน ๆ ติดมาอยู่แล้วหรือเปล่าครับ เคยจะถอดมาที ไอ้กาวที่ว่า มันติดเลอะตาม CPU ประปราย ไม่รู้จะทำความสะอาดด้วยอะไรดี เลยแปะกลับไปตามเดิมครับ (กลัวไปทำอะไรมากแล้วเดี๋ยว CPU เดี้ยงน่ะครับ)

ขอคำแนะนำเรื่องยี่ห้อที่ควรใช้ แล้วประมาณ หรือวิธีการหยอด หรือแต้มหน่อยสิครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

...

OverclockZone Member ermcl114's Avatar

ความเห็นผม ผมว่าเคสแบบนี้เหมาะกับห้องแอร์ซะมากกว่า เพราะความร้อนมันจะไปสะสมที่ HDD กับ CD-ROM ซึ่งเป็นจุดอับที่ไม่มีลมผ่าน ต้องเปิดฝาเคสแล้วเอาพัดลมเป่า ผมเคยใช้เคสประเภทนี้อยู่

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

เคสเล็กก็ลำบากเรื่องจัดทางระบายลมครับ ของผมเล็กกว่าท่านอีก พัดลมเป่าเข้าด้านหน้า 2 ตัว แต่ดูแล้วความร้อนไม่ร้อนมากเท่าไหร่เปิดมา 15 ชม ยังแค่ 44 เองครับ AMD 4800+

เคสผมแบบนี้

Bookmarks

Bookmarks