Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้ก่อนลง VISTA และ XP ในเครื่องเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้ก่อนลง VISTA และ XP ในเครื่องเดียว

คือคอมผมโดนไวรัสรับประทานครับ เลยต้องลง Windows ใหม่ ผมต้องการลงทั้ง vista และ xp ในเครื่องเดียวกันครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนคนใหนเคยทำบ้างแล้วครับ สเป็คเครื่องผมมีดังนี้
    1. CPU Intel E 6300 ลากไป 3.2 G
    2. ram Guil 4G bus 800
    3. HDD Seagate 250 G
    4. Galaxy 8800GT 512
    5. Giagbyte GA-965P-S3 rev 3.3
    6. Thermaltake TR2-470W
    สิ่งที่ต้องการทราบครับ
    1. ถ้าลง vista และ xpได้ อยากทราบว่าต้องใช้ vista อาไรดีครับ 64 หรือ 32 บิทดี และ ตัวใหนดีที่สุดเวลานี้ครับ
    2. ลงแล้วจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ vista และ xp ในเครื่องเดียวนะ เคยลงแต่ XP กับ 98 เล่นได้ไม่มีปัญหา

ลง XP ก่อน แล้วลง Vista งับ แบบนี้ง่ายสุด lส่วน 32 หรือ 64 ดี อยู่ที่การใช้งานครับ หรืออยากลองก็ลงโลด ไม่เสียหาย

Comment

ก่อนอื่น ลง xp ที่ drive c: ครับ

แล้วค่อยลง vista ที่อีก drive นึง

ถ้ามีแรม 4 GB ก็ลง vista 64 bit เลยครับ

ใช้งาน 2 os อยู่เหมือนกัน ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

ผมลง xp สองตัวไว้ใน hdd สองลูก
        เผื่อตัวที่ใช้มันเดี้ยงก็มีอีกตัวสำรองพร้อมใช้งานอยู่ตลอด
        ลง vista ไว้ลองอะไรเล่นใน hdd อีกลูก
        เวลาจะบู๊ทเข้าตัวไหนก็เข้าไปเลือกใน bios
        ทั้งหมดอยู่ร่วมกันได้โดยสันติ ไม่เคยทะเลาะเบาะแว้งกันครับ

Comment

ขอบคุณครับ แล้วถ้า Vista ลงตัวใหนดีครับในเวลานี้ บอกที

Comment

ตอนนี้ ต้อง windows 7 เลยครับ ระบบโดยรวมดีกว่า vista แล้วสามารถใช้ driver ของ vista ได้ครับ

หาได้ตาม web bit ....

Comment

Working...
            X