Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไงให้เปลี่ยนภาษาไวๆๆๆๆอะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไงให้เปลี่ยนภาษาไวๆๆๆๆอะคับ

อยากถามว่าทำไงถึงเปลี่ยนภาษาจากอังกฤษเป็นไทย

ไทยเป็นอังกฤษไวๆๆๆๆอะคับ

ผมต้องเอาเม้าท์คลิกเลือกภาษาลำบากมากๆๆๆๆ

รบกวนชี้แนะด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ

กด command+space bar

Comment

ตามนั้นครับ

ตอนนี้ผมใช้ command + space bar จนชินแล้ว

จะว่าไป ผมว่ามันกดได้เร็วกว่าปุ่ม ~ นะครับ เพราะว่าอยู่ใกล้มือกว่า

Comment

command+spacebar ให้เป็นภาษาไทย แล้วเวลาจะเปลี่ยนเป็น eng ก็กดแค่ caps lock ปุ่มเดียว เปลี่ยนไปมาได้เลย

Comment

ไป disable shortcut นี้ออกจาก spotlight ด้วยนะถ้าไม่ได้

Comment

Originally posted by tassapon View Post
            command+spacebar ให้เป็นภาษาไทย แล้วเวลาจะเปลี่ยนเป็น eng ก็กดแค่ caps lock ปุ่มเดียว เปลี่ยนไปมาได้เลย
            แอบมาเก็บข้อมูล ขอบคุณค่ะ ^^

Comment

ใช้ comamnd+Spacebar จนชิน

เล่นวินโดวก็ไปเปลี่ยนภาษาอย่างนี้ด้วย

Comment

ตั้งปุ่ม Caps Lock เป็นตัวเปลี่ยนภาษาก็ได้นะครับ
                ถ้าคุณคิดว่า ไม่ค่อยได้ใช้ปุ่มนี้ ^^

Comment

ทำไงอ่ะคะ ให้เปลี่ยนเป็นไทย ด้วยการกด caplock อ่ะค่ะ ลองแร้วมันไม่ด้าย ค่ะ พอดีเพิ่งมาใช้แมค 3 วัน

Comment

Originally posted by pookyocz View Post
                    ทำไงอ่ะคะ ให้เปลี่ยนเป็นไทย ด้วยการกด caplock อ่ะค่ะ ลองแร้วมันไม่ด้าย ค่ะ พอดีเพิ่งมาใช้แมค 3 วัน
                    อ่านดีๆครับ ผมเขียนว่า

command+spacebar ให้เป็นภาษาไทย
                    แล้วค่อยใช้ caps lock ทีหลังเปลี่ยนเป็นอังกฤษ ไม่ได้ใช้ caps lock อย่างเดียว

พอเป็นไทยแล้ว ปุ่ม capslock ไฟติดเป็นอังกฤษ ไฟดับเป็นไทย

Comment

เปลี่ยนเป็นภาษาไทยค้างไว้เลยครับ แล้วใช้ caps lock เปลี่ยนไปมาได้เลย

Comment

ทำไมผมใช้ caps lock ไม่ได้ล่ะครับ ทั้งที่กด command + Specebar แล้วล่ะครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับการแนะนำ

Comment

ทำไงให้กดเปลี่ยนภาษาบนวินโดว์กด cmd+space ได้บ้างล่ะครับ..ท่านใดทราบบอกหน่อยนะ..ชินมือซะละ ^^

Comment

Originally posted by 44663 View Post
                              กด command+space bar
                              ถูก

Comment

Working...
                              X