Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลากมากไป วินโดว์เน่า หึหึ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลากมากไป วินโดว์เน่า หึหึ

มะวานตอนดึกๆ (เน้นต้องดึกๆ เพราะเมาเร้วใจถึง เหอเหอ)

ลาก cpu ไปสะบานตะไท + vga อีก สรุปออกมาว่า 3DMark06 เทสท์ ไม่ผ่าน ก็เลยถอดใจ ปิดเครื่องนอน(ปิดโดยใช้สวิทที่ตัวเครื่องนะครับ ไม่ได้ Shut down เพราะมันค้าง เลยโมโห พอตอนเช้ามา เครื่องบุ๊ทมาหน้า วินโดวส์ เร้วมันก็วนกลับไปตอนสตาร์ทเหมือนเดิม เข้าวินโดวส์ SAVE MODE ก็ไม่ได้ ล้าง ไบออสก็ไม่ยอม ฮือๆๆ นึกว่า อะไรสักอย่างต้องแต๊ปแน่ๆๆ หิ้วไปร้านอีกเร้วครับท่าน (อายเค้าจริงๆ) ให้ช่างเช็คไปเช็คมา ก็ได้ข้อสรุปว่า ต้องลงwindown ใหม่อย่างเดียว อาการอย่างนี้ ใครเคยเป็นแล้วแก้ยังไงครับ ในกรณีเข้า save mode มะได้อะครับ

เคยเป็นครับเป็นบ่อยด้วย เหอๆ ลากมากไปวินโดว์เอ๋อ

Comment

ไม่เห็นเคยเป็นเลยอะ มีแต่เข้าไม่ได้บ้าง จอฟ้าบ้าง แต่ os ก็ยังอยู่ดี

Comment

ผม GHOST ไว้เลย พังก็ลงใหม่

Comment

จ้างคนทำงาน1500 ใช้งานตั้ง 5000 ก็สมควรอยู่

Comment

สรุป ห้ามลากตอนดึกๆ หึหึหึ

Comment

Originally posted by MAIMAI View Post
              ผม GHOST ไว้เลย พังก็ลงใหม่
              เหมือนผมเรย สบายใจ ไม่ปวดหัว

Comment

เคยเป็นเหมือนกันกับชิป via

Comment

ใ ช้คำสั่ง FIXBOOT ครับ กด R ตอนลงวินโดว์เพื่อซ่อมแซมส่วนที่เสียหาย....ไม่ต้องลงใหม่ด้วย

Comment

เผอิญไม่มีแผ่น บู๊ทของวินโดส์ อะครับ แต่ก็ได้ความรุ้เพิ่ม แต่ทำไมช่างไม่ใช้อะครับ หรือเค้าไม่รู้หว่า ?

Comment

oc แล้วไม่ผ่าน พอเปิดเครื่องใหม่ แล้วมันจะค้างหรือจอฟ้า หรือรีสตาร์ทไปๆมาๆ ลองเคลีย cmos ดูครับ ถ้าไม่ได้ลง os ใหม่

Comment

Originally posted by alans39 View Post
                        เผอิญไม่มีแผ่น บู๊ทของวินโดส์ อะครับ แต่ก็ได้ความรุ้เพิ่ม แต่ทำไมช่างไม่ใช้อะครับ หรือเค้าไม่รู้หว่า ?
                        ก็เป็นได้ หรืออาจจะให้จบไปเลยทีเดียว คือฟอแมท

Comment

ลากเกิ๊น น่ะครับ

Comment

ครับ สรุปคือฟอร์แมทใหม่ แต่ เคลีย CL เร้วก็ไม่หาย คือ เราไปเล่นกะตัวซอร์ฟแวร์ภายนอกอะครับ เช่น โปรแกรม Core Center ของ MSI (สำหรับ CPU)+ Riva Tuner (สำหรับการ์ดจอ) ลาก ถ้าเล่นกะ Bios ผมว่าก็คงจะเคลียร์ CL ได้ แต่ของ MSI มันไม่ให้ปรับค่า V-Core voltage อะครับ ให้ลากบัสได้อย่างเดียว อย่างเก่งก็แค่ 10 % ก็เลย เล่นกะ Utility ของ MSI เลย ยังดีฟ่าไม่ได้เล่นครับ หุหุหุ

Comment

หาวิธีการใส่คำสั่ง DOS " FIXBOOT" ใน Google ดูนะครับทำไม่ยาก ประหยัดเงินที่ต้องเสียไปกับช่างเกรียนๆไ ปไ ด้อีกหลายบาท ประหยัดเวลาด้วย ไม่เปลื่องค่าไฟจากการลงวินโดว์ใหม่อีกตะหาก......วินโดว์มันเน่าเพราะ ท่าน ปิดโดยใช้สวิทที่ตัวเครื่องนะครับ ไม่ได้ Shut down

Comment

Working...
                              X