Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับความร้อน cpu หน่อยจ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับความร้อน cpu หน่อยจ้า

คือพอดีว่าเพิ่งซ์อคอมมาใหม่ ประกอบเอง แต่งงว่าทำไมcpu มานขึ้นอุณหภูมิเกือบ70องศาแหนะคับ -*- แต่พอป่ะจับฮีตซิ้ง ก้อมะร้อนนะ แร้วมานจามีปันหาตงที่ว่า พอมานขึ้นร้อนมากๆ เด๋วๆมานก้อจาค้างบ้าง รีสตาทเองบ้าง ใครมีข้อแถลงไขหรือแนะนำ ก้อช่วยมาตอบให้หายข้องใจหน่อยนะค๊าบ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆ คับผม

นี่อ่าคับ เอาภาพมาลงไว้ให้ดู ช่วยทีนะค๊าบผม

Comment

ลองเช็ค Heat Sink ใหม่ดูครับ แล้วก้อดูซิลิโคนดี ๆ อีกทีครับ !!!

Comment

ไม่ทราบว่าต้องเช็ตยังไงบ้างอ่าคับ ดูว่าประกอบตัวพัดลมcpuสนิทหรือป่าวอ่าหรอคับ ?

Comment

เปิดเครื่องให้ร้อน
          รีสตาทดูในไบออส
          ปิดเครื่องเอานิ้วแตะซิ้ง
          ถ้าร้อนจี๋เช็คตามด้านบน
          ถ้าอุ่นๆsensorเพี้น

Comment

70 องศา แต่ซิงค์ไปร้อน ก็แปลว่าซิงค์ไม่สนิทครับ ต้องคบกันนานๆ เอ๊ย ไม่ใช่

ลองถอดมาแล้วใส่กลับลงไปใหม่ครับ

Comment

ดูจากรอบพัดลมแล้วคงไม่เพี้ยน 4000 รอบ ถอดซิงค์ทาซิลิโคลนใหม่ดู
              ซิงค์ไม่แนบสนิท ก็ ซิลิโคลนทาไม่เนียน ตามนี้
              (4000 รอบ หุหุหุ)

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะค๊าบ ที่ช่วยแถลงไขข้อข้องใจ แหะๆ ขอบคุนจิงๆงับ แระจาลองทามตามดูนะคับๆ

Comment

แระเรื่องที่อยู่ๆมานรีสตาทเองบ้าง ค้างบ้างเนี่ย คงเปนเพราะเรื่องความร้อนนี่แหละ ใช่มะคับ ?

Comment

Originally posted by ` $h@~M@n~|<inG ` View Post
                    แระเรื่องที่อยู่ๆมานรีสตาทเองบ้าง ค้างบ้างเนี่ย คงเปนเพราะเรื่องความร้อนนี่แหละ ใช่มะคับ ?
                    น่าจะเกิดจากความร้อนอะหละคับ หลักๆง่ายๆคับ เวลาท่านแกะซึ้งหงายมาดู ซิลิโคนต้องติดซึ้งมาเต็มตาม
                    รอยหน้าสัมผัส CPU คับ คือเป็น สี่เหลี่ยมตามแบบกระดอง CPU ถ้าติดมาครึ่งเดียวหรือนิดหน่อยแสดงว่า ซึ้งไม่สนิทคับผม

Comment

คือว่า ผมลองเช็คพัดลมและก้อติดสนิทดีคับ คือพอเอาcpuและฮีตซิ้งนี่ ปายลองที่ศุนย์Com7 มานขึ้นอุณหภูมิแค่ 33 เองคับ -*- ลองกลับมาFlash BIOS ดูก้อแล้ว แต่ยางขึ้น60กว่าๆเหมือนเดิม แบบนี้มานเปนเพราะไรได้บ้างอ่าคับ

Comment

เป็นเพราะท่านพิมไทยไม่ถูกครับ

คอมมันจึงเกิดอารมณ์ที่รักชาติขึ้นมาเลยเดือดไงครับ

แซวขำๆ แต่ถ้าพิมไทยแบบถูกต้องได้ก็ดีนะครับ แบบว่า " คนไทยรึปล่าว "

Comment

เปนไปได้ที่จะเกี่ยวกับ การจ่ายไฟไม่ดี ของ PSU มะคับ

Comment

Working...
                          X