Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อเน็ท2เครื่องจากลาวเต๋อเซ็ทยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อเน็ท2เครื่องจากลาวเต๋อเซ็ทยังไงครับ

คือว่าอัพเน็ทจาก 1 มาเป็น 2 เม็ค ได้ราวเตอไวเลสมา แต่ว่าเครื่องแรกสามารถใช้งานได้แล้ว แต่เครื่องที่ 2 ยังใช้งานไม่ได้ ชื้อคอมมาใหม่ เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าแชเน็ทจากราวเตอร์โดยใช้สายแลน ต้องเซ็ทเครื่องอะไรยังไง ช่วยรบกวนตอบกันให้ทีนะครับ ไม่อยากอัพมาให้เสียตังอ่ะครับ การ์ดแลนก็มีแล้ว ติดตั้งเรียบร้อยแต่พอเสียบสายแลนก็ไม่มีอะไรเเกิดขึ้นเลยอ่ะครับ

ปกติแล้วเวลาเสียบสายแลนจะมีไฟติดด้วยครับ แต่เครื่องที่ 2 ไม่มีไฟติดครับ งง เหมือนกัน

รบกวนหน่อยนะครับ

.
    Last edited by Hang998; 31 Jul 2011, 17:21:33.

Comment

ZyXEL Router P660HW-T1 Wireless ADSL2+4port Security Gateway

พอดีชื้อสายแลนมาต่อเอาอ่ะคับ บ้านไกลกันนิดนึง 30เมตร กว่า สายแลน 50 เมตรอ่ะครับ

เครื่องแรกเล่นได้แล้ว เข้าเน็ทปกติ

Comment

ไม่มีใครตอบเลยวุ้ย..น้อยใจนิดๆ บอร์ดนี้คนน้อย

Comment

ไฟไม่ติดเลยเหรอครับ สายเส้นนี้เคยใช้ได้ปกติหรือเปล่าครับ
          แล้วเสียบที่ช่องไหน (1 2 3 4) ของเราท์เตอร์ก็ไม่ติดเหมือนกันเหรอครับ

Comment

ไฟติดนี่หมายถึงตรงรูแจ้คที่เสียบกับคอมนะครับ

สายแลนผมเสียบที่ช่อง 2 ครับ ช่องแรกเครื่องแรกเสียบแล้ว

ไม่รู้ต้องไปปรับตรงใหน เพื่อให้เน็ทวิ่งมาหาผมด้วยอีกเครื่อง เขาว่าต้องเซ็ทไอพีไว้ที่เครื่องด้วย

ไม่รู้จะใช่ใหม ผมยังไม่เซ็ทอะไรเลย พอเสียบสายก็เงียบ

อุส่าอัพมาแล้ว

Comment

ปกติเราท์เตอร์จะแจก IP ให้อยู่แล้วครับ
              ถ้าเสียบแล้วนิ่งสนิทวินโดว์ไม่แจ้งอะไร ไฟที่พอร์ตก็ไม่ติด ลงไดรฟ์เวอร์การ์ดแลนเรียบร้อย ก็น่าจะเป็นที่
              - สายเข้าหัวมาไม่ดีหรือเปล่าครับ ลองเทสหรือยัง เช่น เอาสายนี้ไปใช้กับอีกเครื่องปกติหรือเปล่า
              - ลองเปลี่ยนไปต่อกับพอร์ต 1 ของเราเตอร์มีปัญหาเหมือนเดิมมั้ย
              - วินโดว์ รวมถึงไดรฟ์เวอร์ต่างๆ ติดตั้งสมบูรณ์หรือไม่
              - การ์ดแลนที่เครื่องคอมฯ มีปัญหา
              ลองเช็คจากง่ายไปยากก่อนครับ
              คิดว่าสายยาว 50 เมตรไม่น่ามีปัญหา เพราะผมก็ใช้สาย 40 เมตรลากข้ามบ้านตากแดดตากฝนใช้มาเกือบสองปีก็ปกติดีครับ

Comment

1.เครื่องแรกเล่นได้ปกติ DHCP ทำงานปกติ แต่เราให้มันจ่ายกี่ ip ต้องดู dhcp config start ip and ip เช่น เริ่ม 192.168.1.1-2เท่ากับ จ่าย1เครื่อง อีกนึงเป็นของ เร้าเตอร์
                2.ตรวจสอบสายคุณ โดยการทดลองใช้กับเครื่องแรก และ port เดิมที่ใช้ได้ของ router เพื่อตรวสสอบว่าสายปากติ
                3.หากพบว่าขั้นตอนที่2ปกติก็ตรวจสอบที่ของที่2ว่ามี lan card ได้มีการ fix ip คนละคลาสกัะนหรือไม้ เช่น 192.168.1.1-254
                4.land card นั้นปกติดีหรือไม้
                5.ระยะทาง ใช้ได้ถึง 80เมตร

Comment

เซ็งเป็ดจริง สายแลนจะเสียง่ายขนาดนั้นเลยหรือครับ

ลากมาไกลอยู่ เมตรได้ ต้องไปเซ็ทยังงัยหว่า

จะลองเซ็ทดูครับ แล้วจะมาสรุปให้ท่านได้ดูอีกที ขอบคุณครับ-

Comment

--

เซ็ทราวเตอให้จ่าย 2 ไอพีทำไงเหรอครับ

Comment

ผมลองสอบถามจากศูณแล้วครับว่า

ราวเตอตัวนี้สามารถแจกให้อัติโนมัต 2 ไอพีโดยไม่ต้องไปเซ็ทค่าใดๆ

ส่วนช่องที่ 3-4 ต้องมีการตั้งค่าไอพี เฉพาะครับ

สรุปมาแบบนี้ผมคงหายงงแต้กเลย

น่าจะฟันธงได้แล้วครับว่าเป็นที่สายแลนได้เลยหรือเปล่า

เพราะว่าวินโดว์ไม่ฟ้องอะไรเลยเมื่อตอนเสียบสายแลนเข้าไปตอนแรก

ใอ้ครั้นจะยกมาเทศที่หน้าราวเตอร์เลยก็แหม เครื่องเปลือยอ่ะนะครับท่านคงเข้าใจ

ไม่มีเคสไม่มีไรทั้งนั้น เปลือยๆ น่าหนักใจนะครับ

ต้องซื้เคสก็งานนี้ละม้างงงง

Comment

หลังจากเปลี่ยนมาเสียบช่อง 1 ของเราท์เตอร์แล้วก็ยังใช้ไม่ได้ งั้นลอง
                        - ลากสายกลับมาจากเครื่องที่มีปัญหา มาต่อกับเครื่องที่ใช้ได้ปกติ ถ้าใช้ไม่ได้อีกก็สายเข้าหัวไม่ดีหรือขาดใน ถ้าใช้ได้ก็เครื่องนั้นมีปัญหาอาจจะซอฟแวร์ หรือการ์ดแลนเจ๊ง
                        - ถ้าเดินสายเรียบร้อยแล้วรื้อลำบาก ก็ยกคอมที่ไม่มีปัญหาไปต่อกับสายด้านที่มีปัญหา ถ้าใช้ไม่ได้อีกก็สายเข้าหัวไม่ดีหรือขาดใน ถ้าใช้ได้ก็เครื่องนั้นมีปัญหาอาจจะซอฟแวร์ หรือการ์ดแลนเจ๊ง

ว่าแต่ต่อเน็ทจาก ลาวเต๋อ นี่ต้องลากสายข้ามแม่น้ำโขงหรือเปล่าครับ

Comment

อ่อความจริง ไม่ต้องยกคอมมาเทสก็ได้ แค่ถอดเราท์เตอร์ยกมาฝั่งที่มีปัญหาแล้วต่อกับเครื่องที่ใช้ได้ปกติ (แค่เช็คดูเฉยๆ ว่าเราท์เตอร์เจอและจ่ายไอพีให้หรือเปล่า)
                          หรือยกเราท์เตอร์มาแล้วเอาสายเส้นที่ไม่มีปัญหามาต่อกับเครื่องที่มีปัญหาก็ได้ ถ้าเราท์เตอร์เจอ จ่ายไอพีให้ ก็แสดงว่าสาย 50 เมตรเจ้ากรรมนั่นแหละครับตัวปัญหา

Comment

ใจก็อยากจะลากกลับมาเหมือนกันครับ แต่ปัญหาคือผมได้เดินสายลอดช่องหลังคาข้ามฟากลำน้ำโขงทะลุออกฝ้าเพดานมาอีกฝั่ง จะลากกลับคงใช้เวลาอ่ะนะครับ

แต่ยังไงก็จะลองทำดู ใหนๆก็เจ้งแล้วลากดึงกลับจะเปงไร

และลืมไม่ได้เลยต้องขอขอบคุณท่านๆที่ช่วยกันคลายปัญหาให้ผมนะครับ ขอบคุณและสวัสดีปีใหม่ครับ

Comment

บางคนบอกว่าต่อสายยาวเกิน 30-40 เมตร สปีดเน็ทลดลงเยอะมากมายเขาว่างั้น

จริงใหมเนี่ย แล้วสายใยแก้วมันแพงมากใหมอ่ะ เขาว่านะ สายใยแก้วดีที่สุด แต่แพง มันตกเมตรเท่าไรอ่ะ

Comment

Working...
                              X