Announcement

Collapse
No announcement yet.

e8400 ของผมทำไม overclock ไม่ไปเลยอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• e8400 ของผมทำไม overclock ไม่ไปเลยอ่ะครับ

สเปคของผมนะครับ
    e8400 (EO)
    Asus P5Q-se
    ram kingston bus 800 2*2G
    hard disk WD640 32mb
    Ati pcs+ 4870 1G
    power supply 550w วัตต์จริงครับ แต่จำไม่ได้ยี่ห้ออะไร ราคา 2700 น่ะครับ
    case แบบพัดลมรอบด้านอ่ะครับ หุหุ อธิบายไม่ถูกครับ

ก่อนที่ผมจะลองทำการ overclock ผมก็ได้ศึกษาจากทางเวปนี้ซักพักแล้วล่ะครับ แต่ก็ไม่ได้จะ clock ไปไกลเท่าไหร่ แค่อยากให้มันวิ่งแค่ 3.6 ก็พอใจแล้วล่ะครับ หุหุ

ปัญหาคือผมลอง overclock โดยการปรับ FSB ไปที่ 380 ซึ่งมันจะวิ่ง 3.4 อ่ะครับ ทุกอย่าง AUTO บู๊ทเข้าวินโดว์ได้ แต่เล่นไปซักพัก ค้างครับ เข้าเล่นเกมส์ undercover แค่เข้าฉากรถก็ค้างเลยน่ะครับ ทำอะไรไม่ได้เลย ก็เลยรีสตาร์ท พอดีเห็นคนในบอร์ดนี้เค้าปรับไปที่ 400 ผมก็ขอลองบ้าง คราวนี้บู๊ทไม่ติดเลยครับ 55 นั่งทำใจแป๊บนึงเลยลองเปิดเครื่องใหม่ คราวนี้ มันมีข้องความขึ้นตอนบู๊ทว่า การ overclock ของคุณผิดพลาด ให้กลับไปตั้งค่าใหม่น่ะครับ ก็เลยกลับไปทำปรับให้เหมือนเดิมเลยเข้าวินโดว์ได้ตามปกติ เลยอยากถามผู้รู้ทุกท่าน เจ้า e8400 ของผมเนี่ยมัน overclock ไปไกล ๆ ไม่ได้เหรอครับ เพราะให้คนอื่นเค้าปรับ FSB อย่างเดียวก็ได้แล้ว ผมต้องการแค่ 3.6 แค่นั้นแหล่ะครับ อิอิ รบกวนให้ความช่วยเหลือด้วยนะครับ ว่าผมต้องปรับอะไรยังไงบ้างน่ะครับ ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าครับ

ขาดไฟ

Comment

ตามข้างบนครับเพิ่มไฟ CPU เข้าไปอีก

Comment

เพิ่มไฟไปประมาณเท่าไหร่เหรอครับ แล้วการทดแรม 1:1 เนี่ยผมหาไม่เจอครับ ต้องปรับตรงไหนเหรอครับ ขอบคุณครับ

Comment

เมื่อกี้ลองเพิ่มไฟไป 1.3 แล้วปรับ FSB ไปที่ 400 ผลกลับมาเหมือนเดิมครับ เครื่องเปิดไม่ติดเลย หุหุ หรือผมปรับผิดหว่า ต้องปิดเครื่องแป๊บแล้วเปิดใหม่

Comment

ถ่ายรูปหน้าไบออสมาไห้ดูหน่อยครับ

Comment

ถ่ายยังไงเหรอครับ พอดีผมมือใหม่อ่ะครับ ไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by eddytheman View Post
                ถ่ายยังไงเหรอครับ พอดีผมมือใหม่อ่ะครับ ไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่ครับ
                กล้องที่โทรศัพท์มือถือ ไงอะ

Comment

ครับ แป๊บครับ

Comment

Originally posted by eddytheman View Post
                    ครับ แป๊บครับ
                    ท่านพึ่งสมัครสมาชิกวันนี้เลยนิครับ ยินดีต้อนรับนะครับ

Comment

มาแล้วครับ
                      Attached Files

Comment

Auto มาตรฐานเลย ^^

Comment

ต้องอย่าออโต้ครับ ปรับเองให้หมด ต้องศึกษาอีกพอสมควร

Comment

อิอิ ครับมาสมัครวันแรกเลย แอบซุ่มดูอยู่นานน่ะครับ หุหุ ทุกอย่าง Auto เพราะปรับไม่เป็นครับ ต้องปรับยังไงบอกด้วยนะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม และนี่อีกรูปครับ
                            Attached Files

Comment

เอาไปดูเป็นแนวทาง
                              4.0 GHz อยู่แค่เอื้อม ( เเผ่น XP , ไขควง , ใบรับประกัน ใว้ด้วยเผื่ออาจต้องใช้)

http://www.xbitlabs.com/articles/mai...o_6.html#sect0

.

Comment

Working...
                              X