overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: ใครใช้ Seagate 500GB/32MB บ้างครับ เสียงดังรึป่าว

OverclockZone Member Skyline_GTR's Avatar
    RMUTI-KKC ขอนแก่น

Default ใครใช้ Seagate 500GB/32MB บ้างครับ เสียงดังรึป่าว

HDD Seagate S-ATA 500GB BF32 MB
    เพิ่งซื้อมาเมื่อวานนี้เองครับ มีเสียงดังเวลาอ่าน กับตอนก๊อปข้อมูลจากลูกเก่ามาลง เป็นเสียง "แกรกๆ" แบบนี้ปกติมั้ยครับ ลูกเก่า WD 160GB เสียงไม่ดังขนาดนี้ เอาไปเคลมดีมั้ยครับ

Last edited by Skyline_GTR; 15 Dec 2008 at 22:33:03.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไม่สบายใจ เอาไปเคลมโลด

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่ดังผิดปกติ

ใช้อยู่ครับ คิดว่าจะเคลมอยู่เหมือนกันแต่ติดปัญหาว่าอยู่ต่างจังหวัด

เจอคนหัวอกเดียวกันแฮะ

หลังจากซื้อช่วงแรกๆ"ไม่ดังครับ"
    แต่ปัจจุบัน(ผ่านมาประมาณเดือนครึ่ง)ดังตั้งแต่ตอนบูตเลยครับ(เริ่มดังหลังจากซื้อมาประมาณหนึ่งเดือน) และล่าสุดเมื่อวานซืนมีอาการผิดปกติเพิ่มขึ้นอีกอย่างกับตัว 500GB คือช่วงที่เริ่มบูตใหม่ๆที่หน้าจอโพสต์สกรีนมันแจ้งว่าฮาร์ดดิสก์ลูกนี้มีปัญหาต้องการดำเนินการต่อโปรดกด F1 เปลี่ยนสายดาต้าเส้นที่ใช้กับฮาร์ดดิสก์ตัวอื่น, เส้นใหม่, เปลี่ยนพอร์ตก็แล้วแต่ก็ยังเป็นอยู่ อ๋อ แต่ขณะใช้งานไม่ค่อยเป็นครับ
    - 320 Seagate ไม่ดัง
    - 250*2 Seagate ไม่ดัง
    - 160 WD ไม่ดัง

OverclockZone Member socool2550's Avatar
    อ.หัวหิน,จ.ประจวบคีรีขันธ์

เหมือน กับของเพื่อนผม เลย "แกรกๆ" ตลอดเวลาที่อ่านหรือเขียนข้อมูล

ระวังมันจะลาโลก นะครับ ของเื่พื่อนผม เคลมไปแล้ว ก็ยังดัง

ทางที่ดี แน่ะนำให้ เปลี่ยน ค่ายเถอะ ครับ

OverclockZone Member killer-kit's Avatar

ใช้อยู่แต่ไม่ดังแหะ (รอดตัวไป)

อย่าเครียดไปเลยครับ

รู้สึกจะมีเพื่อนเยอะเลย เฮ้อ...กํา....ทําไม่พึ่งมาอ่านเจอ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ถ้าเสียงดัง แกร็ก(ทีเดียว) ตัว320g 500g seagateผมเป็นหมดครับ น่าจะเป็นเสียงตอนขาที่หัวอ่านมันวิ่งกลับมาที่ขอบมั้ง

ตอนนี้ใช้อยู่ไม่มีปัญหหาอะไร ไมได้ดังตรอดด้วยดังแต่เฉพาะเวลาโหลดหนักๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ของผมก็ดังครับ ตอนปิดเครื่อง

OverclockZone Member biertrix's Avatar

ดังไม่ดังไม่รู้ แต่ของผมซื้อมาเมื่อ 2 วันก่อนจะเอามาทำเป็นไดร์ฟ OS ปรากฏว่าลงวินโดว์ได้ แต่ลงโปรแกรมไม่ได้ ลงแล้วค้างตลอด พาไปเคลมที่ร้านที่ร้านบอกเช็คแล้วไม่เสีย ไม่มี Bad เค้าเคลมให้ไม่ได้ ตอนเค้าเช็คผมก็ดูอยู่ตลอดมันก็ไม่เสียจริงๆ ผมเลยยกเครื่องไปให้ที่ร้านลงให้แผ่นที่ลงก็เป็นแผ่นที่ผมลงเป็นประจำ ปรากฏว่าที่ร้านลงได้ซะงั้นแหละ พอยกกลับมาเปิดเครื่องปุ๊บกำลังจะออน MSN ค้างซะอย่างงั้น เซงมากๆ ตอนนี้เลยตัดใจเอา HDD ตัวเก่าเป็น OS แทนละเอาไอ้เจ้า Seagate 500 G ไปเป็นที่เก็บข้อมูลอย่างเดียวพอ

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

มีทั้งดังและไม่ดังครับ ถ้าใช้ได้ปกติ ก็ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member Tobeten's Avatar

seagsate ของผมก็เสียงดัง(เป็นบางครั้ง)เหมือนกันครับ

ผมว่าจะไม่ซื้อยี่ห้อนี้อีกแล้ว เซ็ง ส่งเคลมไป 2 ตัวแล้ว

OverclockZone Member Leg's Avatar
    อยู่ จ.เพชรบุรี

เคยใช้ seagsate ครับดังเหมือนกันแต่ไม่พัง เดี๋ยวนี้หันมาคบกับ WD ละเพราะเบื่อเสียงดังนี่ละ

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

ดังขนาดไหนครับ ดังผิดปกติไหม เพราะไงมันต้องมีบ้างครับ ใช้อยู่

OverclockZone Member Skyline_GTR's Avatar
    RMUTI-KKC ขอนแก่น

แล้วแถบเหลืองๆ นี้มันคืออะไรครับ

OverclockZone Member aknetwork's Avatar

ของผมมันไม่โชว์ Buffer ครับ

OverclockZone Member aknetwork's Avatar

ทำไมของผมมันเป็น ATA/ATAPI-0 - SATA I ล่ะครับ

ผมใช้เมนบอร์ด Asrock Conroe ครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by aknetwork View Post
    ทำไมของผมมันเป็น ATA/ATAPI-0 - SATA I ล่ะครับ

ผมใช้เมนบอร์ด Asrock Conroe ครับ
    ได้ถอดจัมเปอร์ บนตัวฮาร์ดิสออกหรือยังครับ ถ้ายังครอบไว้ มันจะวิ่งที่ SATA I

OverclockZone Member vivahot's Avatar

ไม่ดังไม่ใช่ seagate มันร้องแสดงว่ามันยังมีชีวิตอยู่ครับ ตอนเปิด มีเสียงทัก แบบว่าสวัสดีจ้า ขณะทำงาน แบบว่านี้ๆ เจ้านาย!! เราทำงานอยู่นะ เจ้านายทำอะไรนะ งานอะไรค่อยๆส่งนะ เดี๋ยวผมทำงานไม่ไหว เสียงตอนปิด ไปละครับลาก่อนเจ้านาย เออ... วันไหนไม่ได้ยินเสียงมัน รู้สึกแปลกๆมันปรกติดีเปล่าน้า หรือมันจะป่วยหว่า
    ปล ใครคิดแบบผม กรุณา เชิญไปรับยาที่โรงพยาบาลได้ ครับ ^-^

นี้เป๊นอีกตัวอย่าง....ของการเกิด อาการข้างเคียงในการ OC เครื่องมากเกินไป.......55555555555+

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks