overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ขอถามเกี่ยวกับ PS3 XBOX360 หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ขอถามเกี่ยวกับ PS3 XBOX360 หน่อยครับ

คือผมไม่ค่อยรุ้รายละเอียดเกี่ยวกับ 2 เครื่องเกมส์นี้เลยบ้านใครมี XBOX360 กับ PS3 นี่ช่วยแนะนำหน่อยโดยส่วนตัวก็ชอบ PS3 นะแต่ติดรงแผ่นแท้ราคาโหดไปส่วนถ้า XBOX360 เล่นแผ่น Copy ได้แต่มันจะโดนแบนด้วยเปล่าครับหรือว่าถ้าเราเล่นแผ่น copy แต่เราไมได้ไปเล่น online เค้าก็ตรวจไม่เจอหรือเปลาครับแล้วตอนนี้ปัญหาเรื่อง ไฟแดงนี้แก้ได้ยังเอยกับเครื่องรุ่นใหม่ๆแล้ว PS3 ตอนนี้ยังเล่นด้วยแผ่นแท้อยู่ใช่เปล่าครับแล้วช่วยแนะนำราคารุ่นต่างๆหน่อยครับทั้ง Xbox360 กับ PS3 หน่อยครับพอดีที่บ้านมีแต่ PS2 PC แถมตอนนี้มีห้องส่วนตัวแล้วแต่ขาดเครื่องเกมส์พอดี^_^ เลยมาถามเพื่อนๆหน่อยครับไงช่วยตอบทีนะครับ

ปล.ทีวี 21 นิ้ว sony กับ panasonic 25 นิ้วรุ่นเก่าไม่ทราบว่าถ้าเอามาเล่นบน xbox360 กับ ps3 มันจะทำให้ภาพเกมส์เน่าเปล่าครับหรือว่าต้องใช้ LCD อย่างเดียวไม่งั้นหมดสิทธิ์

ใครตอบผมหรือพยายามช่วยตอบขอให้บ้านรวยยิ่งขึ้นจากที่เงินน้อยก็เงินเดือนขึ้นนะครับ^_^

ช่วยตอบด้วยนะครับวันนี้ขอตัวไปนอนก่อนนะครับตอนนี้ชักจะชอบ XBOX360 เพราะเล่นของ copy ได้แล้วสิแถมราคาถูกกว่าตั้งเยอะไม่ทราบว่าตอนที่พวกท่านซื้อ ซื้อมาในราคาเท่าไหร่ครับแล้วมันมีร้านไหนที่ขายแบบผ่อนเหมือน ดาวน์รถมอไซค์มั้งอ่ะครับช่วยแนะนำทีถ้ามันมีนะ

ช่วยตอบด้วยนะครับไงวันนี้ผมขอตัวนอนก่อนล่ะโชคดีนะครับ

OverclockZone Member coke2008's Avatar

สำหรับจอทีวีไม่มีปัญหาครับ เล่นได้ ภาพก็ไม่แย่มากเท่าไร แต่ตัวหนังสือในเกมส์จะตัวเล็กนิดนืง
    ผมเล่นเพลสามอยู่นะครับ ออนไลท์วินนิ่งมันมากครับ กับคอลออฟบิวตี้ มันมาก แผ่นก็อย่าไปคิดมากครับ ซื้อมือ2เอา เบื่อก็ขาย แล้วซื้อใหม่ ลองดูที่เวป นี่ละกันเรื่องเพล สาม play3thai.com ส่วนXBOXผมไม่มีครับไม่ออกความเห็น แต่เรื่องแบน ผมรู้ถ้าออนไลท์ ก็แบนครับ แล้วแต่ว่าจะซุ่มเจอเมื่อไร บางคนเป็นปี บางคน3วันยังมี
    แต่ถ้าออฟไลท์เล่นยาวๆๆครับไม่มีแบน แต่แดงได้เหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

บ้านผมเล่นแผ่นแท้ทั้งคู่นะครับ เหตุผลก็คงเป็นเรื่องการออนไลน์นี่แหละครับ แล้วก็เคยใช้ xbox360 เล่นแผ่นก้อปไฟแดง 3 ดวง ขายทิ้งแทบไม่ได้ราคา เลยเล่นแผ่นแท้ประกัน 3 ปี (ประกันนอกมั้ง ไม่รู้ พี่ซื้อมา)

เรื่องแผ่นเกมส์ตามท่านข้างบนครับ ส่วนใหญ่จะเป็นของมือ 2 แต่สำหรับบางเกมส์ (บ้านผมชอบ rpg) มักจะซื้อแผ่นมือ 1 มาเก้บไว้ครับ จะให้รอมือ 2 มันไม่ไหว

เรื่องออนไลน์ xbox360 รุ้สึกว่าจะเช็คเป็นช่วง ๆ นะครับไม่แน่นอน ถ้าดันออนจังหวะสวย ๆ ก็โดนแบนอย่างไวครับ

ไฟแดง ยังแก้ไม่หายครับ น่าจะฟ้องร้องได้ แต่คิดว่า microsoft คงชนะไปด้วย เสียเปลี่ยนตัวใหม่

เคยลองเล่น ps3 กับ ทีวี 29 นิ้ว ตอนแรกก็เฉย ๆ เพราะไม่ได้เทียบกับจออื่น แต่พอขยับเป็นจอคอม HP 22 นิ้วที่มี HDMI เริ่มชัดขึ้นพอควร แต่ยังสังเกตเห็นรอยหยักได้ แล้วขยับไปเป็น LCD TV คราวนี้ชัดมากเลย รอยหยักที่เคยเกิดจากจอคอมหายไปเลย

ถ้ามีงบเหลือลองหา LCD TV มาใช้ดูครับ เห็นมีจัดโปรบ่อย ๆ อย่าลืม Full HD เกมส์ ps3 หลายเกมส์รองรับแล้ว (เกมส์จีบสาวยังเป็น full hd เลย)

OverclockZone Member xzin's Avatar
    ลาดพร้าว จตุจักร สะพานควาย อนุเสาวีรีย์ เกษตร งามวงวาน บางกะปิ มีนบุรี หนองจอก

ก็ถ้า มี งบประมานเพียงพอที่จะเล่นแผ่นแท้ก็ ถอย ps3 เลยครับ อิอิ

แต่ถ้า งบไม่อาจเอื้อม แบบกระผม มีตังเก็บพอซื้อเครื่องไ้ด้ แต่จะให้ เสียเดือนละเป็นหลายๆพัน เพื่อแผ่น ก้อไม่ไหว

ก็ต้องเลือกเอ็กซ์บ๊อกซ์ละครับ ถึงอัตตรา ความเสียง จะสูง แต่ ความประหัยดมีมากกว่า อันนี้พูดตามความจริง(ไม่เน้นเรื่อ จรรยาบรรน การเล่นแผ่นแท้ เพราะตัวผมเอง สู้ไม่ไหว อิอิ )

สำหรับ เรื่อง xbox 360นั้น ถ้าคุนไม่เล่นออนไลน์ ก็ไม่โดนแบนหรอกครับ สำหรับโดนแบนนั้นคือ แบนในการเล่นเชื่อมต่อ Xlive ส่วน ถ้าโดนแบน ยังคงเล่นแบบ offline ได้ปกติ

ส่วนเรื่อง ไฟแดง ของ X Box นั้น ตอนนี้ เกือบ ทุก รหัส ซ่อมได้หมดแล้ว ตามช่างต่างๆ ของไทยนี่แหละหาข้อมูลได้ใน dvdgameonline นะหะ ถ้าไม่ซวย เจอเครื่อง ลอทแย่จิงๆ

แต่ถ้าซื้อช่วงนี้ จะเจอลอทที่ึค่อน ข้างจะมีปัญหาน้อย อยู่นะ เพราะปัญหาไฟแดงไม่ได้อยู่กับจำนวน การเล่นมากน้อย แต่ขึ้นอยู่กับ ดวง จิงๆๆ

ส่วนเรรื่อง ทีวี นั้น ลองสำหรับ ดูว่า มี ช่อง คอมโพเน้อหรือป่าว (ช่องเขียว น้าเงิน แดง) ถ้ามีก็ยังพอเล่นได้ เนื่องจากภาพ จะสวยกว่า การ เสียบ AV ทามดา ระดับนึง

แต่ถ้าเปลี่ยนไปเล่นพวก hd ได้ก้อแหล่ม อิอิ

. สุดท้าย ก็อยุที่ท่านอะครับว่า อยากได้อะไร ถ้ามีงบก็ PS 3ถ้างบน้อยแต่ อยากเล่นเกมส์เยอะ ก็อ xbox 360

ปล. เกมส์ps 3แผ่นแท้ ตกอยุประมาน 1000อัพ เกมส์ ภายใน 3เดือน ออกมากเกิน 10เกม = 1000*10

หึหึ ถ้าซื้อแผ่นแท้ 10 เกม ก็อหมื่นนะครับ ถอย น้องเอ็กซ์ที่มีปันหาไฟแดง ได้อีกคเรื่องสบายๆ อิอิ
    Last edited by xzin; 15 Dec 2008 at 03:51:22.

OverclockZone Member Puijung's Avatar

Xbox arcade Lot no.837up ครับ
    เป็นรุ่นใหม่ Jasper แล้ว อาจจะแดงหนึ่งในแสนก็ได้ครับ

อ่อขอบคุณมากครับโหยังงี้ทีวีที่บ้านจะเล่นได้มั้ยนี่ทีวีรุ่นเก่าภาพก๊ากอีกเฮ้อต้องเล่นกับทีวีดีๆเลยหรอภาพถึงจะสวยสมจริง

OverclockZone Member 645ci's Avatar

Xbox360 เล่นแผ่นก๊อบแต่ถ้าไม่ออนไลก็ไม่เป็นไรครับไม่เกิดปัญหา ส่วนเรื่องไฟแดง ตอนนี้รุ่น Jasper นั้นเห็นกล่าวไว้ว่าอัตตราการเกิด ไฟแดงนั้น = 1/100000 ครับ เพราะใช้เทคโนโลยี 65nn เท่ากับ Core 2 Duo / GF. 8xxx / GF 9xxx
    เรื่อง จอ LCD นั้นผมเคยเล่นจอ ธรรมดามาจนชิน แต่พอมีโอกาสได้ไปเล่นกับ จอ LCD ปุ้บ วันนั้น ตาสว่างเลยครับที่ว่า จอ ก็มีผลอย่างมาก
    สุดยอดครับ PS3 / Xbox360 + LCD TV โหยภาพเนียนมาก ให้ความรู้สึกว่า มันสมูทกว่าด้วยครับ
    Last edited by 645ci; 15 Dec 2008 at 11:48:46.

Quote Originally Posted by 645ci View Post
    Xbox360 เล่นแผ่นก๊อบแต่ถ้าไม่ออนไลก็ไม่เป็นไรครับไม่เกิดปัญหา ส่วนเรื่องไฟแดง ตอนนี้รุ่น Jasper นั้นเห็นกล่าวไว้ว่าอัตตราการเกิด ไฟแดงนั้น = 1/100000 ครับ เพราะใช้เทคโนโลยี 65nn เท่ากับ Core 2 Duo / GF. 8xxx / GF 9xxx
    เรื่อง จอ LCD นั้นผมเคยเล่นจอ ธรรมดามาจนชิน แต่พอมีโอกาสได้ไปเล่นกับ จอ LCD ปุ้บ วันนั้น ตาสว่างเลยครับที่ว่า จอ ก็มีผลอย่างมาก
    สุดยอดครับ PS3 / Xbox360 + LCD TV โหยภาพเนียนมาก ให้ความรู้สึกว่า มันสมูทกว่าด้วยครับ

เซ็งเป็ดเลยยังงี้ต้องถอย LCD อีกด้วยหรอนี่ตอนนี้เงินก็น้อยพ่อกับแม่ปลูกบ้านไปอีกแถมเราอยากจะเล่นเกมส์อีกยังไงก็ขอตั้งใจเรียนให้ได้เกรดเฉลี่ยนสัก 3.00 คงน่าจะได้แล้วล่ะตอนนี้ผมเรียนแย่มากๆแย่มาตลอดได้เกรดแค่ 2.5 ไม่เคยเกิดเลยถ้าได้ 3 คงอาจจะได้ของขวัญก็เป็นไปได้

OverclockZone Member xzin's Avatar
    ลาดพร้าว จตุจักร สะพานควาย อนุเสาวีรีย์ เกษตร งามวงวาน บางกะปิ มีนบุรี หนองจอก

Quote Originally Posted by nongnis View Post
    เซ็งเป็ดเลยยังงี้ต้องถอย LCD อีกด้วยหรอนี่ตอนนี้เงินก็น้อยพ่อกับแม่ปลูกบ้านไปอีกแถมเราอยากจะเล่นเกมส์อีกยังไงก็ขอตั้งใจเรียนให้ได้เกรดเฉลี่ยนสัก 3.00 คงน่าจะได้แล้วล่ะตอนนี้ผมเรียนแย่มากๆแย่มาตลอดได้เกรดแค่ 2.5 ไม่เคยเกิดเลยถ้าได้ 3 คงอาจจะได้ของขวัญก็เป็นไปได้
    สุ้ๆ ครับ xboxให้อะไรมากว่าที่ คิด 555+

ปล. ทีวีทามดาๆ ภาพก็ไมไ่ด้แย่มากครับ ก้อ ดีกว่า ภาพ ps 2 เพียงแต่ ถ้ามาใช้ กับ จอดีๆ สักเครื่อง

จะแหล่มมากมาย เหมือนดึงศักยภาพของภาพมาได้เต็มที่ +ได้อรรถรสเวลาเล่นด้วย

Quote Originally Posted by xzin View Post
    สุ้ๆ ครับ xboxให้อะไรมากว่าที่ คิด 555+

ปล. ทีวีทามดาๆ ภาพก็ไมไ่ด้แย่มากครับ ก้อ ดีกว่า ภาพ ps 2 เพียงแต่ ถ้ามาใช้ กับ จอดีๆ สักเครื่อง

จะแหล่มมากมาย เหมือนดึงศักยภาพของภาพมาได้เต็มที่ +ได้อรรถรสเวลาเล่นด้วย

คือถ้าจะเอา LCD นี่เอาสัก 32 นิ้วแล้วก็รุ่นใหม่ๆจะดีป่าวครับเพราะ LCD 32 นิ้วพวกรุ่นแรกๆมันจะทำออกมาไม่เนียนไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

PS3 แจ่มกว่า Xbox360 มาก ในความเห็นผม

แต่ถ้าความคุ้มค่าเมื่อซื้อแล้ว(ค่าแผ่น) Xbox360 ได้ใจมากกว่าครับ(สบายกระเป๋า) แต่ไฟแดงคือสิ่งที่เลวร้าย....

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

อยากรู้แฮะ...พอดีมีทีวี Sony widescreen 29" แต่ไม่ใช่ LCD เล่นกับ Xbox360/PS3 จะเป็นยังงัยน้อ...อยากรู้ๆ...

Quote Originally Posted by BaKerStreet View Post
    PS3 แจ่มกว่า Xbox360 มาก ในความเห็นผม

แต่ถ้าความคุ้มค่าเมื่อซื้อแล้ว(ค่าแผ่น) Xbox360 ได้ใจมากกว่าครับ(สบายกระเป๋า) แต่ไฟแดงคือสิ่งที่เลวร้าย....
    ผมก็คิดแบบท่านแหละแต่พอเจอค่าแผ่นไปร้องไม่ออกจริงๆได้เงินเดือนล่ะ 1200 เองครับน้อยมากนี่ยังไม่รวมค่าข้าวกลางวัน ค่ากลับบ้านนะพอดีช่วยแม่ประหยัด

ปล.ดูๆแล้ว PS3 มันต้องดีกว่าแน่นอนแต่ติดตรงแผ่นแท้เท่านั้นแหละคนบ้างคนอาจอบกว่าถ้ามีคนอย่างผมยังงี้เกมส์ก็ไม่มีรายได้สิผมเข้าใจนะแต่ผมเงินเดือนแค่ 1200 เสาร์ อาทิตย์ก็ไม่ได้คิดดูกวาผมจะได้ซื้อเกมส์นึงมาเล่น

Bookmarks

Bookmarks