overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: บอกลาสายไฟด้วย wireless music ?

OverclockZone Member

Default บอกลาสายไฟด้วย wireless music ?

เมื่อก่อนผมเคยพยายามจะเอาเสียงที่เล่นโดยคอมไปออกที่ Klipsch RB-25 ที่อยู่************************งออกไปประมาณ 6-8m แต่ไม่ประสบผลสำเร็จเพราะสัญญาณรบกวนเยอะมาก ๆ บวกกับรายละเอียดหายไปเยอะชนิดหูตะกั่วก็ฟังออก

ไม่นานมานี้เพิ่งไปทราบมาว่า Airport Express (สำหรับใครที่ไม่ทราบ มันคือ Router + Access Point แบบพกพาหน้าตาคล้ายหม้อแปลงชาร์จไฟ Macbook) เนี่ยมันมี 3.5mm mini jack output อยู่ในตัวด้วย จากนั้นถ้าเราตั้งค่าในเครื่อง Mac นิดหน่อย ซึ่งตั้งอย่างไรไม่ใช่ประเด็นสำคัญนัก เราก็สามารถ stream ข้อมูลเป็นก้อน ๆ ไปให้ Airport Express แปลงสัญญาณให้เข้าเครื่องเสียงได้

แน่นอนว่าพวก D/A Converter และอุปกรณ์ทั้งหลายทั้งปวงใน Airport Express คงไม่ได้ใช้ของสำหรับ audiophiles อยู่แล้ว แต่สำคัญที่ว่าด้วยความสามารถในการส่งข้อมูลแบบไร้สายนี่เอง ทำให้ข้อจำกัดเรื่องว่าลำโพงและแอมป์อยู่ไกลตัวคงไม่ใช่ปัญหาเหมือนเมื่อก่อนอีก
    แน่นอนว่าเมื่อเทคโนโลยีของ Access Point ได้ถูกนำมารวมกับภาคแปลงสัญญาณดี ๆ เมื่อไหร่คงมีอะไรสนุก ๆ ทำอีกเยอะ

ไม่แน่ใจว่าท่านอื่น ๆ ในฟอรั่มนี้อาจจะทราบเรื่องนี้อยู่แล้ว แล้วผมหลังเขาเอง เพิ่งมาทราบ
    ถ้าเป็นอย่างนั้นก็คงต้องขออภัยหนะครับ
    รูป รูป
    Last edited by exFictitiouZ; 15 Dec 2008 at 01:09:42.

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

ที่ทำงานผมก็ใช้ครับสะดวกมากมาย
    แต่ถ้าฟังเฉยๆเน้นสะดวกก็โอเคเลยครับ
    แต่ถ้าอยากฟังแบบเสียงครบๆ
    ก็คงต้องต่อแบบปกติแหละผ่านสาย

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ผมเคยทำเล่นนานมาแล้ว PocketPC+Wireless+Pc+notebook มั่วไปหมด ...
    ตอนนี้ ใช้ notebook + (yamaha 3800+wireress แถมยังเพลงผ่านอินเตอร์เน็ตโดยไม่ต้องมีคอมพ์ฯอีก) ทำเล่นสนุกๆ แต่ฟังจริงจัง ก็ฟังจากเครื่องเล่นอยู่ดี
    หรือจะผ่าน access point ก็ไม่ไช่ปัญหา ไม่จำเป็นต้อง Apple ^^*
    Last edited by tanagritm; 15 Dec 2008 at 00:50:19.

Quote Originally Posted by tanagritm View Post
    หรือจะผ่าน access point ก็ไม่ไช่ปัญหา ไม่จำเป็นต้อง Apple ^^*
    ประเด็นสำคัญของกระทู้ไม่ได้อยู่ที่ apple ครับ แค่แปลกใจกับการส่งข้อมูลไร้สายระยะไกล ๆ ครับผม
    edit* ส่งข้อมูลเสียงระยะไกล ๆ
    เพราะปกติจะเห็นแต่ส่งไฟล์ หรือส่งพวก packets อื่น ๆ
    ว่าแต่ว่าคุณภาพการส่งมันเป็นยังไงบ้างอ่ะครับ ?
    ได้ดีเหมือนใช้สายไหม ? อันนี้เทียบแค่จาก processor -> converter นะครับ
    Last edited by exFictitiouZ; 15 Dec 2008 at 01:08:31.

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Quote Originally Posted by exFictitiouZ View Post
    ประเด็นสำคัญของกระทู้ไม่ได้อยู่ที่ apple ครับ แค่แปลกใจกับการส่งข้อมูลไร้สายระยะไกล ๆ ครับผม
    ครับ ผมเคยทำส่งเป็นกิโลเมตรเลยครับ 2-3 ปีแล้วมั้ง

สรุปใช้ไอ้ตัวที่ติดอยู่ในรถที่เป็น transmitter ไว้ gen สัญญาณวิทยุให้รถยนต์รับเองแบบนั้น ผมว่า คุณภาพเสียงสูสีป่ะคับ?

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เคยเอามาเล่นแล้ว ไม่รู้เป็นไร ฮัมกระจาย

OverclockZone Member toppik's Avatar

เหมือนพวก n78 อ่ะครับโทรสับโนเกียรุ่นใหม่ๆก้จะมี FM transmitter ไว้จูนช่องให้ตรงกับเครื่องเสียงในรถแต่เสียงมันอู้อี้ๆอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks