overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: อยากรู้วิธีการเปลี่ยนและหลักการของ C ของแผงจวจรขับลำโพง

OverclockZone Member co5056's Avatar

Default อยากรู้วิธีการเปลี่ยนและหลักการของ C ของแผงจวจรขับลำโพง

คือว่าผมลองมานั่งคิดดูถ้าเวลาเปลี่ยน C ผมงงตรงที่เราจะเอา C ตัวใหม่ที่มีค่า V เท่าเดิมและค่า uF มากขึ้น หรือเราจะเอาค่า V มากขึ้นและค่า uF เท่าเดิม ตือวาผมเลือกซื้อไม่ถูกเคยทำแต่ที่มันเท่ากัน(Cระเบิด) และถ้าไม่รบกวนช่วยบอกด้วยว่า เปลี่ยนแบบแรกเสียงของลำโพงจะเป็นไง และแบบสองจะเป็นไง

OverclockZone Member Etan's Avatar

มันขึ้นอยู่ว่าจะเปลี่ยนภาคไหนครับ ถ้าเป็นภาคจ่ายไฟยิ่งค่าความจุเยอะยิ่งดีครับกับเสียงต่ำ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

เริ่มต้นที่ ค่าเดิม แต่ใส่ของเกรดดีขึ้นก็ได้ครับ

V มากขึ้นและค่า uF เท่าเดิม ไม่เป็นไร
    แต่ถ้า V น้อยกว่าเดิม ตูม แน่ๆครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

C มีหน้าที่ เก็บประจุ และ คายประจุ

uF= มีหน่วยเป้น ฟาราด คือค่าการเก็บประจุ ว่าได้มากหรือน้อย

ส่วนสูตรการเปลี่ยน ผมก็ไม่อาจบอกได้ หุหุ

OverclockZone Member tiksna's Avatar

ค่า V บนตัว C คือค่าที่ C สามารถ ทนแรงดันไฟฟ้าได้สูงสุด
    ส่วนค่า uF เป็นค่าการเก็บประจุของตัว C ยิ่งค่า uF เยอะ C จะสามารถจ่ายกระแสให้วงจรได้มากขึ้นตามความจุ (แต่ไม่เกินแหล่งจ่าย) เช่น ใน สภาวะ ที่เปิดเพลง ตอนเสียง เบส ดัง เป็นช่วงที่ วงจรต้องการกระแส มากขึ้นกว่าเดิม

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ค่ามาก นิ่งขึ้น เบสมา
    แต่ถ้าไฟไม่พอ ก็เหมือนเครื่องยนต์ที่นํ้ามันไม่พอ มันจะสำลัก

OverclockZone Member jeurboy's Avatar

ถ้าเป้นพวกวงจรที่เกี่ยวกับ filter พวก RLC หรือพวก crossover เปลี่ยนค่า C มันจะเปลี่ยนจุดตัดความถี่ด้วยนะครับ

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

ไม่เสมอไป ภาคจ่ายไฟที่จะต้องใช้ความจุสูงกว่าเดิม บางทีได้เบสยืนๆยานๆแทน

บางวงจรต้องการภาคจ่ายไฟที่ไว และกระแสสูง ก้ต้องเป้น diod แบบ fast recovery และ C แบบที่ Low ESR หรือค่าความต้านทานต่ำ Solid หลายๆตัว ESR สูง แต่มันทนความร้อนได้สูงและไม่เสื่อมไว

บางทีค่าเท่ากัน ยังเสียงไม่เหมือนกันเลย

อยากได้เบส กระชับๆ แน่นๆ nichicon
    อยากได้เบสลูกโตๆ กระแทกสะใจ elna
    อยากได้เบส สะอาดๆ rubicon

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าอยากได้ speed impac ที่ว่้องไว ซึ่ง capa ความจุสูงให้ได้ยาก ให้ใช้ค่าน้อยๆ ขนานกันจนได้ความจุเท่า capa เดิมที่ความจุสูงกว่า trick นี้ลองได้เลย เห้นๆ

ทั้งนี้การขนาน capacitor จะทำให้ค่า ESR ลดต่ำลงทำให้จ่ายกระแสได้มากขึ้น

guide ให้แบบนี้ไปลองโมเอานะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by co5056 View Post
    คือว่าผมลองมานั่งคิดดูถ้าเวลาเปลี่ยน C ผมงงตรงที่เราจะเอา C ตัวใหม่ที่มีค่า V เท่าเดิมและค่า uF มากขึ้น หรือเราจะเอาค่า V มากขึ้นและค่า uF เท่าเดิม ตือวาผมเลือกซื้อไม่ถูกเคยทำแต่ที่มันเท่ากัน(Cระเบิด) และถ้าไม่รบกวนช่วยบอกด้วยว่า เปลี่ยนแบบแรกเสียงของลำโพงจะเป็นไง และแบบสองจะเป็นไง
    V กับ mF ( ไมโครฟารัด)

มันคืออะไร

V บอกให้รู้ว่า C ตัวนั้นสามารถทนแรงดันไฟที่ไหลผ่านได้ขนาดใหน ทุกๆค่าที่เปลี่ยน ไม่ว่ามากหรือน้อยก็มีผมกับเสียครับ
    mF (ไมโครฟารัด) เป็นค่าที่กำหนดว่า C ตัวนั้นเมื่อนำมาต่อลงในวงจร จะให้ความถี่ใหนวิ่งผ่านหรือจะกรองความถี่ใหนทิ้ง แล้วแต่จะเลือกต่อแบบใหนกับวงจร เอาภาษาชาวบ้านมี แค่ อนุกรม กับ ขนานในวงจร ต่อทั้ง2 แบบ ให้การทำงานที่ต่างกันโดยสิ้นเชิงนะครับ

ไม่ใช่ว่าต่อด้วยค่ามากขึ้นหรือน้อยลงแล้วเสียงจะดีขึ้นหรือแย่ลงนะครับ สำหรับวงจรแบ่งเสียง

ยังไม่นั้นคุณภาพของ C ยี้ห้อนั้นๆอีก

ตัวอย่าง
    C ค่อม TW 3.3 mF ( อนุกรม ทำหน้าที่ตัดเสียงต้ำทิ้ง ไม่ให้ TW ขาด)
    ยี้ห้อบ้านๆ ตัวละ 1 บาท
    ยี้ห้อ BENIC ราคา ตัวละ 10 บาท
    ยี้ห้อ SOREN ราคา ตัวละ 250 บาท
    ยี้ห้อ SCR ราคา ตัวละ 400

คิดว่าเสียงจะเหมือนกันใหมครับ เมื่อต่อลงไป ทั้งๆที่ ค่าก็เท่ากัน

OverclockZone Member nitroboy's Avatar

เริ่มที่หาเกรดดีกว่าเดิมก่อนแบบที่ข้างบนบอกไว้ก็ดีครับ
    แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นก็เสียงต่างกันออกๆไปอย่างที่คุณ Night_Angel บอกไว้

ยิ่งพวก C ไม่มีขั้ว เกรดดีๆนี่มีไห้เลือกกันบานเลย (โลกนี้ไม่ได้มีแต่ wima ) อิๆๆ

rubicon ต้อง BLACK GATE หายากชิบ แพงด้วย

elna ต้อง ELNA Silmic II ครั้งสุดท้ายที่ไปซื้อตุน เฮียบอกหาไม่ค่อยได้ล่ะ ต้องสีนํ้าตาลขลิปทองเท่านั้นครับ

nichicon นี่ต้อง Nichicon Muse KZ Audio series ของเข้ามาไม่ถึง3วัน หมดทุกทีไป

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

โหย รู้จริงเรื่อง C สุดยอดเลยท่าน หุหุ

OverclockZone Member reezabza's Avatar

จะ MOD A500L แต่ไม่รู้เรื่องซักนิด 555

OverclockZone Member reezabza's Avatar

ถ้าจะ mod แบบ

1.หาค่า c และตำแหน่งของ c ที่อยู่ในวงจร = C ทุกตัวที่อยู่ในวงจร
    2.ซื้อยี่ห้อ elna ค่า V เดิม แต่ uF สูงขึ้น
    3.เอา c ตัวเดิมออก
    4.ใส่ตัวใหม่ไป

แบบนี้ได้ไหมครับ

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    เริ่มที่หาเกรดดีกว่าเดิมก่อนแบบที่ข้างบนบอกไว้ก็ดีครับ
    แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นก็เสียงต่างกันออกๆไปอย่างที่คุณ Night_Angel บอกไว้

ยิ่งพวก C ไม่มีขั้ว เกรดดีๆนี่มีไห้เลือกกันบานเลย (โลกนี้ไม่ได้มีแต่ wima ) อิๆๆ

rubicon ต้อง BLACK GATE หายากชิบ แพงด้วย

elna ต้อง ELNA Silmic II ครั้งสุดท้ายที่ไปซื้อตุน เฮียบอกหาไม่ค่อยได้ล่ะ ต้องสีนํ้าตาลขลิปทองเท่านั้นครับ

nichicon นี่ต้อง Nichicon Muse KZ Audio series ของเข้ามาไม่ถึง3วัน หมดทุกทีไป

BLACK GATE เหมาะให้กับแอมหลอดมากกว่า มีขายครับ แต่แพง
    Spagure Atom ดีพอๆกัน หายากหน่อย
    ELNA Silmic II ลองหาดีๆ หาไม่ยากหรอกครับ มีแยะสุด เพราะผลิตบ้านเรา
    Nichicon เขียวแมงทับ หายาก เจอแต่ค่าต่ำๆ

แถม panasonic m เป้น low esr จ่ายกระแสได้สูงมากเกือบๆ 5amp ถ้าหาได้ลองเอาเลยครับ ค่า 1000/50v

OverclockZone Member JPS's Avatar
    Somewhere in Time

Quote Originally Posted by reezabza View Post
    ถ้าจะ mod แบบ

1.หาค่า c และตำแหน่งของ c ที่อยู่ในวงจร = C ทุกตัวที่อยู่ในวงจร
    2.ซื้อยี่ห้อ elna ค่า V เดิม แต่ uF สูงขึ้น
    3.เอา c ตัวเดิมออก
    4.ใส่ตัวใหม่ไป

แบบนี้ได้ไหมครับ
    ผมว่า uF ใช้ค่าเท่าเดิมจะดีกว่าถ้าไม่ต้องการให้เสียงเปลี่ยนแนว ส่วน V เท่าเดิมหรือมากขึ้น(เยอะเข้าว่าชัวร์ดีไม่กลัวแต๊บ) แต่เปลี่ยนให้เกรดดีขึ้น

การเปลี่ยนความจุของ C โดยที่ไม่รู้หลักการทำงานของวงจรของมัน ก็เหมือนแทงหวยครับ
    บางจุดค่ามากขึ้นไม่ใช่ว่าจะดีขึ้นนะครับ เสียงอาจจะยาน สำลัก หรือเสียงขุ่นไปเลยก็ได้

จะโม A500L ระวังค่า cap แพงกว่าลำโพงนะครับ คำนวณดีๆก่อนจะซื้อ
    สัปดาห์ก่อนผมโม mx5021เล่นๆ ซื้อ C เกรดพอไปวัดไปวา ยังซัดไปเกือบพัน ขนาดมีอยู่แล้วบ้างบางส่วนนะ

Nichicon เขียวแมงทับผมตุนไว้บานเลย อิๆๆ ค่า100-470 แต่ kz นี่ จะใช้แต่ละทีต้องลุ้นเอา (เขียวแมงทับมีทั้งขลิบดำ และขลิบขาวนะครับ ดูดีๆ)

ELNA Silmic II ที่เป็นเกรด hi end สีนํ้าตาลขลิบทอง ผมหาได้ร้านเดียวเองครับ ได้แค่ค่า220uf (สีอื่นไม่ใช่)
    มีร้านแนะนำไหมครับ อยากได้ค่าอื่นด้วย pm บอกบ้างครับ

OverclockZone Member

C ระเบิดนี่ใส่ขั้วผิดหรือป่าวครับ ค่าเท่ากันไม่น่าระเบิด อิอิ

Quote Originally Posted by aikawa13 View Post
    C ระเบิดนี่ใส่ขั้วผิดหรือป่าวครับ ค่าเท่ากันไม่น่าระเบิด อิอิ
    ระเบิดสิครับ ลูงดูสิ สนุกนะ

Quote Originally Posted by JPS View Post
    ผมว่า uF ใช้ค่าเท่าเดิมจะดีกว่าถ้าไม่ต้องการให้เสียงเปลี่ยนแนว ส่วน V เท่าเดิมหรือมากขึ้น(เยอะเข้าว่าชัวร์ดีไม่กลัวแต๊บ) แต่เปลี่ยนให้เกรดดีขึ้น

การเปลี่ยนความจุของ C โดยที่ไม่รู้หลักการทำงานของวงจรของมัน ก็เหมือนแทงหวยครับ
    บางจุดค่ามากขึ้นไม่ใช่ว่าจะดีขึ้นนะครับ เสียงอาจจะยาน สำลัก หรือเสียงขุ่นไปเลยก็ได้

จะโม A500L ระวังค่า cap แพงกว่าลำโพงนะครับ คำนวณดีๆก่อนจะซื้อ
    สัปดาห์ก่อนผมโม mx5021เล่นๆ ซื้อ C เกรดพอไปวัดไปวา ยังซัดไปเกือบพัน ขนาดมีอยู่แล้วบ้างบางส่วนนะ
    คือ ที่ผมบอกว่าใส่ค่ามากเนี่ย ผมอ่านเจอคอมเม้นของใครคนนึงนี่แหละครับ บอกว่า ค่ายิ่งมาก เบสจะออกเป็นลูกๆ อิอิ

cap ???

แล้วถ้าผมเปลี่ยน C 2 ตัว ตัวที่ใหญ่ๆก่อน ได้ป่าวครับ เสียงเปลี่ยนไหมอ่ะ

แล้วดูยังไงถึงรู้ว่า ตรงนี้เป็นภาคจ่ายไฟ ตรงนี้ภาคนุ้น ภาคนี้ ผมงง ขนาดเรียนอิเล็กได้ ครึ่งปี

จะได้เรียนวิชาเครื่องเสียงก็ปี 2 นุ่นแหละ 55555

Quote Originally Posted by reezabza View Post
    คือ ที่ผมบอกว่าใส่ค่ามากเนี่ย ผมอ่านเจอคอมเม้นของใครคนนึงนี่แหละครับ บอกว่า ค่ายิ่งมาก เบสจะออกเป็นลูกๆ อิอิ

cap ???

แล้วถ้าผมเปลี่ยน C 2 ตัว ตัวที่ใหญ่ๆก่อน ได้ป่าวครับ เสียงเปลี่ยนไหมอ่ะ

แล้วดูยังไงถึงรู้ว่า ตรงนี้เป็นภาคจ่ายไฟ ตรงนี้ภาคนุ้น ภาคนี้ ผมงง ขนาดเรียนอิเล็กได้ ครึ่งปี

จะได้เรียนวิชาเครื่องเสียงก็ปี 2 นุ่นแหละ 55555
    ลองเอา Elna มาเปลี่ยนแทนสิครับ ต้องเอาค่าเท่าเดิม แล้วลองฟังสักพักจะเห็นเองว่าต่าง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks