Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีการเปลี่ยนและหลักการของ C ของแผงจวจรขับลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Nichicon เขียวแมงทับผมตุนไว้บานเลย อิๆๆ ค่า100-470 แต่ kz นี่ จะใช้แต่ละทีต้องลุ้นเอา (เขียวแมงทับมีทั้งขลิบดำ และขลิบขาวนะครับ ดูดีๆ)

ELNA Silmic II ที่เป็นเกรด hi end สีนํ้าตาลขลิบทอง ผมหาได้ร้านเดียวเองครับ ได้แค่ค่า220uf (สีอื่นไม่ใช่)
    มีร้านแนะนำไหมครับ อยากได้ค่าอื่นด้วย pm บอกบ้างครับ

Comment

C ระเบิดนี่ใส่ขั้วผิดหรือป่าวครับ ค่าเท่ากันไม่น่าระเบิด อิอิ

Comment

Originally posted by aikawa13 View Post
        C ระเบิดนี่ใส่ขั้วผิดหรือป่าวครับ ค่าเท่ากันไม่น่าระเบิด อิอิ
        ระเบิดสิครับ ลูงดูสิ สนุกนะ

Comment

Originally posted by JPS View Post
          ผมว่า uF ใช้ค่าเท่าเดิมจะดีกว่าถ้าไม่ต้องการให้เสียงเปลี่ยนแนว ส่วน V เท่าเดิมหรือมากขึ้น(เยอะเข้าว่าชัวร์ดีไม่กลัวแต๊บ) แต่เปลี่ยนให้เกรดดีขึ้น

การเปลี่ยนความจุของ C โดยที่ไม่รู้หลักการทำงานของวงจรของมัน ก็เหมือนแทงหวยครับ
          บางจุดค่ามากขึ้นไม่ใช่ว่าจะดีขึ้นนะครับ เสียงอาจจะยาน สำลัก หรือเสียงขุ่นไปเลยก็ได้

จะโม A500L ระวังค่า cap แพงกว่าลำโพงนะครับ คำนวณดีๆก่อนจะซื้อ
          สัปดาห์ก่อนผมโม mx5021เล่นๆ ซื้อ C เกรดพอไปวัดไปวา ยังซัดไปเกือบพัน ขนาดมีอยู่แล้วบ้างบางส่วนนะ
          คือ ที่ผมบอกว่าใส่ค่ามากเนี่ย ผมอ่านเจอคอมเม้นของใครคนนึงนี่แหละครับ บอกว่า ค่ายิ่งมาก เบสจะออกเป็นลูกๆ อิอิ

cap ???

แล้วถ้าผมเปลี่ยน C 2 ตัว ตัวที่ใหญ่ๆก่อน ได้ป่าวครับ เสียงเปลี่ยนไหมอ่ะ

แล้วดูยังไงถึงรู้ว่า ตรงนี้เป็นภาคจ่ายไฟ ตรงนี้ภาคนุ้น ภาคนี้ ผมงง ขนาดเรียนอิเล็กได้ ครึ่งปี

จะได้เรียนวิชาเครื่องเสียงก็ปี 2 นุ่นแหละ 55555

Comment

Originally posted by reezabza View Post
            คือ ที่ผมบอกว่าใส่ค่ามากเนี่ย ผมอ่านเจอคอมเม้นของใครคนนึงนี่แหละครับ บอกว่า ค่ายิ่งมาก เบสจะออกเป็นลูกๆ อิอิ

cap ???

แล้วถ้าผมเปลี่ยน C 2 ตัว ตัวที่ใหญ่ๆก่อน ได้ป่าวครับ เสียงเปลี่ยนไหมอ่ะ

แล้วดูยังไงถึงรู้ว่า ตรงนี้เป็นภาคจ่ายไฟ ตรงนี้ภาคนุ้น ภาคนี้ ผมงง ขนาดเรียนอิเล็กได้ ครึ่งปี

จะได้เรียนวิชาเครื่องเสียงก็ปี 2 นุ่นแหละ 55555
            ลองเอา Elna มาเปลี่ยนแทนสิครับ ต้องเอาค่าเท่าเดิม แล้วลองฟังสักพักจะเห็นเองว่าต่าง

Comment

Originally posted by reezabza View Post

cap ???

ถ้ายังเรียนอยู่จริง...ก็เดินไปถามอาจารย์ที่ปรึกษาภาคอิเล็กทรอนิกส์เลย
              ว่าตรงไหนที่สงสัย....แล้วจะได้คำตอบที่ดีและละเอียดจนขี้เกียจฟัง
              เพราะผมก็เรียนแผนก ช.อ. (เทคนิคอุบลฯ) ใช้วิธีนี้มาก่อน ก่อนที่จะมาเรียนต่อ ป.ตรี
              (ปล.ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่สอนด้วย)

Comment

Working...
              X