overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: เอาแล้วพี่น้องครับ ไวรัสบ้าบอเล่นงานอีกแล้ว เซ็งครับ

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

Default เอาแล้วพี่น้องครับ ไวรัสบ้าบอเล่นงานอีกแล้ว เซ็งครับ

ผมโหลดโปรแกรมอยู่ อยู่ๆปรากฎว่า ได้มีหน้าต่างวินโดวส์ โน ดิส โผล่มา ดัง ตึ๊ง ผมก็กด แคนเซิ่ล
    ลองใช้ NOD64 สแกนดู เจอดังกล่าว ผมอยากทราบว่า ไครเคยเจอแบบผมบ้าง แล้วแก้อย่างไร ลงแอนตี้ก็ไม่ได้ ลบไฟล์ก็ไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้ซักอย่าง เข้า Safemode ก็ไม่ได้จะขึ้นจอฟ้าและมีรายงานว่าในเครื่องกากของพี่ท่านมีไวรัส เข้ารีจิสตรี้ก็ไม่ได้
    ผมสงสัยว่า .หัววาน .yedเป็ด มีด้วยเหรอครับ ผมสงสัยว่าบุคคลข้างล่างห้องซึ่งอยู่ที่เดียวกัน น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับการกระทำดังกล่าว ผมจะหาหลักฐานเล่นงานเขาอย่างไรดีครับ งงมากครับ

OverclockZone Member lockheedmartin's Avatar

มะเคยเห็งเยย

OverclockZone Member axolotl's Avatar

แล้วไหนคุยหนักหนาว่า NOD เจ๋ง ก็โดนกันถ้วนหน้าแหละ

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

อาจจะมีใครเอาแฟรตไดรฟ์มาเสียบหรือเปล่าครับ ไวรัสถึงติด อาการก็หนักพอสมควรนะ
    ปิด System Restore แล้วทำการแสกนธรรมดาดูครับ
    ถ้าไม่ไหว ก็ถอดไปสแกนเครื่องอื่นที่เขามีโปรแกรมป้องกัันไวรัสแข็งๆอัพเดต ไม่มีไวรัส

ส่วนเรื่อง NOD32 ขอพิมพ์หน่อยแล้วกัน
    ก็คนที่เขาใช้ถือหลักการว่า เบาไม่กินทรัพยากรเครื่อง ยิ่งคนใช้ตามๆกััน ก็คิดว่าตัวนี้ดีสุด...
    ก็ดีต่อไปแล้วกันครับ สำหรับคนที่ยังไม่โดนเข้ากับตัว ความเสี่ยงติดไวรัสของแต่ละคนมันไม่ท่าไรกันอยู่แล้ว
    บ้างคนเล่นแต่ที่บ้าน เข้าดูเว็บเดิมๆ แต่บ้างคนเขามีีเอางานจากที่เรียน งาน กลับมา มันก็ต้องโดนง่ายกว่าอยู่แล้ว
    พอคนอื่นที่ใช้ NOD32 โดนก็หาว่าไม่อัพเดตบ้าง กดรับมั่วๆบ้าง..

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

ไข้หวัดป่าวคับๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ถ้าผ่าน Lan มีโอกาสติดกันทั่วถึง
    ผมเคยปล่อยเน็ตให้หอพัก ทำ server firewall 1 เดือนจะไปเซ็ค 1 ครั้ง กักไวรัสไว้ไม่ต่ำกว่า 1000ตัว โหลดกันทุกวัน เห่อๆ
    Last edited by tanagritm; 15 Dec 2008 at 19:46:31.

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

Sality นี่หว่า - -'' ระวัง file .EXE ทุกตัวในเครื่องท่านไว้ละมันติดเชื้อหมดแล้วละ ถ้าจะแก้ลอง Norton 2009 อัพเดตล่าสุด ใส่ลงแผ่น CD พร้อมตัวอัพเดตมันแล้ว full scan ดูครับ(ปิด system restore ด้วยน่อ) ผมเคยทำหายไปรอบนึงจาก 3 เครื่องเพราะที่เหลืออีก 2 ขอลูกค้าฟอแมทเอง(ส่วนเครื่องที่หายก็ scan 2 รอบ แล้วซ่อมพวกไพล์ที่หายไปเอา (เจ้าของไม่ยอมฟอเมท))แล้ว scan ซ้ำ drive D แทน (ถ้าลงใหม่หลังจากลงเสร็จห้ามแตะ drive อื่นเด็ดขาดลง anti virus ยี่ห้อไหนก็ได้อัพเดตล่าสุดแล้ว full scan ก่อน driver ช่างหัวมัน)

ปล.อย่าลืมถอดสาย lan ออกด้วยละ sality ติดผ่าน lan ได้
    Last edited by LigerZero; 15 Dec 2008 at 21:26:39.

OverclockZone Member zax's Avatar
    Lost in Space โคราช บางขุนนนท์ ปทุม345

งานเข้าแล้วสิ
    โดนของแรงอย่าง Sality
    มันลบไม่ค่อยหมด ถ้าติดในไฟล์ระบบไปแล้วด้วย scan d: ฆ่าหมด มันก็มาใหม่ จาก c:
    มันจะติดพวก exe ยิ่งทิ้งไว้นานยิ่งลาม (โดนมาแล้วแทบร้อง --)
    จะเอาชัวร์ต้อง format c: ซ่อน d: ก่อน ด้วยพวก PM
    ลง Wins ลง Anti ให้เรียบร้อย แล้วค่อย Unhide d: มาจัดการมัน
    หรือถอด hd ไป scan อีกเครื่องก็สะดวกดี
    ผมใช้ Nod V3 ก็จัดการได้ปกติ

Bookmarks

Bookmarks