Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน PSU แล้วเปิดติดแต่ไม่ขึ้นอะไรเลยช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน PSU แล้วเปิดติดแต่ไม่ขึ้นอะไรเลยช่วยทีครับ

พอดีผมซื้อการ์ดจอมาใหม่ เลยถือโอกาศเปลี่ยน PSU ด้วยแต่ปรากฎว่าพอเปลี่ยนแล้วเปิดเครื่องหน้าจอเหมือนไม่สัญญาณ VGA เข้าเลยเม้าและคีบอร์ดก็ไฟไม่ติด หน้าจอดำๆไม่ขึ้นอะไร แต่เครื่องมีเสียงพัดลมติดทุกตัวทั้งการ์ดจอ CPU และอื่นๆแต่งงตรงเสียบเหมือนเดิมแต่ม่ายขึ้นอะไร

พอดีเพิ่งเคยเปลี่ยน PSU ครั้งแรกเลยอาจใส่ผิดใส่ถูกแต่ผมใส่สายตามอันเดิมแปะ
    รบกวนช่วยผมที่คราบบบบบ PSU เดิมมันแค่ 300w อันใหม่ 500w คราบบบ หรือ Borad ไม่ Support

1.เสียบสายไฟเลี้ยงการ์ดจอแล้วรึยังครับ ดูดีๆ
    2.สายไฟเมนบอร์ดเสียบเรียบร้อยรึยัง

Comment

ลืมเสียบสาย 4PIN ATX บนเมนบอร์ดแหงมๆ

Comment

สาย 4 รูบนเมนบอร์ดเสียบแล้วนะครับแต่มันมีให้ 2 สายผมละงงไม่รู้สายไหนเลยลองเสียบดูสักสาย แต่ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดมีอะไรวัดเปล่าครับว่าเสียบสายถูกเปล่า 4 pin ที่มันเป็น 4 เหลี่ยมๆมี 4 รูปะถ้าใช้เสียบแล้วแต่ไม่รู้ว่าถูกใหมมันก็ log ได้ปกติมีวิธีเช๊คใหมครับ

Comment

แล้วถ้าเอา PSU ตัวเก่ามาเสียบล่ะ หายมั้ยครับ

Comment

เออ ไอ้ 4 รู นั้น มันมีสองอันใช่ไหมครับ

ลอง ดู รู อ่ะครับ อันหนึ่งมันจะเป็น แบบสี่เหลี่ยม สลับกับ รูปประตูวงโค้ง

และ อีกแบบ จะเป็น สี่เหลี่ยมสี่อัน (อันนี้ของผมนะครับ cooler master)

แล้วดู รู ที่เมนบอร์ดว่ามีรูปร่างยังไง ลองเสียบให้ถูก ๆ รูป อ่ะครับ

ลองดูครับ หึหึ*.

Comment

ผมเคยเป็นคับ psu กะ บอร์ด ไม่เข้ากัน ลองเอาPsu เก่ามาเปิดติดชัวร์ คอนเฟริม์

Comment

Originally posted by artm5 View Post
                ผมเคยเป็นคับ psu กะ บอร์ด ไม่เข้ากัน ลองเอาPsu เก่ามาเปิดติดชัวร์ คอนเฟริม์
                มีด้วยรึเนี่ย

Comment

ไม่ก็ลองเอา PSU ไปลองเครื่องอื่นดูครับ ของเพื่อนเพิ่งซื้อ วันเดียว อิกวันเคลมเลย

Comment

ลองเสียบถ้าไม่ใช่มันใส่ไม่เข้าหรอก นอกจากออกแรงจน....หัก เข้าแน่ๆๆ งานเข้าแน่

Comment

Originally posted by artm5 View Post
                      ไม่เข้ากันยังใงหว่า มีงี้ด้วยซ่อมคอมมาก็หลายปี

Comment

ไฟการ์ดจอติด
                        ไฟmb ติด

เป็นไปได้ไหมที่ psu จะไม่พอครับ

ผมใช้ asus 9800gtx+ dk top ใช้กับ gigabyte superb 550w อ่า
                        เพิ่งซื้อวันนี้เองด้วย
                        T^T
                        Last edited by naisess; 15 Dec 2008, 22:59:13.

Comment

คือไฟทุกอย่างติดนะครับ ไฟเครื่อง พัดลมทุกตัวหมุนหมด แต่งงตรงที่ไม่มีเสียง ติ้ด........ เหมือนตอน Boot เครื่องและเม้ากะคีร์บอร์ดไฟไม่ติด เคยเปงใหมครับ T T ส่วนสาย 4 pin ใช้สายที่มีประตูโค้งๆอะครับ เสียบลง log และทั้ง4 pin และ สาย Main ครับเดี่ยวว่าจาลองเอาอันเก่าเสียบดูครับ

Comment

power 500watt ที่ซื้อมายี่ห้ออะไรครับ หวังว่าจะไม่ใช่ silverstone st50f
                            เพราะผมก็อาการเดียวกับท่าน เปลี่ยน power ใหม่ หายเลย...

Comment

เสียบสายไฟเลี้ยงการ์ดจอยัง

Comment

Working...
                              X