overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: มือใหม่อยากเล่นกล้องSLR

OverclockZone Member

Default มือใหม่อยากเล่นกล้องSLR

คือผมลองเล่นกล้องของเพื่อนแล้วสนใจ
    อยากขอความเป็นถ้าผมจะซื้อกล้องSLRซักตัว
    ที่ผมคิดไว้ก็มี2ตัวเลือกครับ
    cannon EOS 450D
    กับ
    Nikon D60
    เล็งไว้2รุ่นนี้ครับ
    มีใครจะแนะนำรุ่นใหนอีกหรือป่าวครับ
    พร้อมรับฟังครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ
    ผมเป็นพวกมือใหม่
    คงมองแต่พวกราคาประมาณ หมื่น-2หมื่น(คนงบน้อยT-T)
    ผมขอนำลิ้งสเป็ค บทความเปรียบเทียบ หรือบททดสอบ
    มาโพสไว้เพื่อใช้ในการตัดใจในการเลือกซื้อนะครับ
    canon 450D
    สเป็ค http://www.zoomcamera.net/index.php?...3447&pid=32944
    canon 1000D
    สเป็ค http://www.zoomcamera.net/index.php?...3447&pid=45125
    Nikon D80
    สเป็ค http://www.zoomcamera.net/index.php?...=3448&pid=5749
    Nikon D60
    สเป็ค http://www.zoomcamera.net/index.php?...3448&pid=32001
    Nikon D40
    สเป็ค http://www.zoomcamera.net/index.php?...=3448&pid=5742
    เปรียบเทียบ Canon 450D vs Nikon D60
    http://www.zoomcamera.net/index.php?...617929&Ntype=9
    เปรียบเทียบ EOS 1000D (Kiss F) หรือ EOS 450D (Kiss X2)
    http://www.zoomcamera.net/index.php?...9&Id=538687398
    Review Canon EOS 450D ทดสอบ 450D
    http://www.digital2home.com/tips/200...anon-eos-450d/

ผมจะพยายามหาลิ้งมาให้ทำการเปรียบเทียบตัดสินใจนะครับ
    Last edited by TOT33; 25 Dec 2008 at 16:49:38.

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

แนะนำไว้เป็นตัวเลือกเฉยๆนะครับคงให้ข้อมูลอะไรไม่ได้ D80 ครับ

ขอบคุณครับ
    แต่งบไม่ถึงครับ
    แล้วแต่ละตัวมีflashอะไรน่าใช่มั้งครับ

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

สำหรับแฟรช (ราคา fotofile ถ้าหาประกันร้านก็ถูกกว่านี้)
    Canon มี 430 EX II ราคา 9900
    และ 580 EX II ราคา 14900 ที่แรงกว่า ใหญ่กว่า รีชาจไวกว่า ยิงแฟรชได้ไกลกว่า ฟังก์ชันเยอะกว่า 430 EX II
    ทั้งคู่ใช้ได้กับกล้อง Canonที่มี Hot Shoe สำหรับเสียบแฟรช ตั้งแต่รุ่นล่างไปถึงกล้องเป็นแสนเลยครับ (แต่มาต่อกับกล้องCompact อย่าง Canon G10 นี่ฮาดี แฟรชใหญ่กว่ากล้อง)

Nikon มี
    SB 400 ราคา 5800 (เล็กไป ไม่แนะนำเท่าไหร่ ยกเว้นเอาไว้เป็นslaveก็Okอยู่)
    SB 600 ราคา 10200 (Ok เลย)
    SB 800 ราคา 15000 (ดีกว่า SB 600 อยู่อีก)
    SB 900 ราคา 19900 (ความเห็นส่วนตัวบอกว่าเกินความจำเป็นครับ SB800 คุ้มกว่า )

ขอบคุณครับสำหรับเรื่องแฟรช
    ดูเหมือนผมจะมีใจโอนเอียงไปทางcanonซะแล้วครับ
    ^^

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

450D เลยครับ

Moderator

ลองดู ประกันร้าน
    nikon d90 kit 18-105 vr 37500
    nikon d90 body 29500
    nikon d80 body 20500
    nikon d60 + 18-55vr 17500 ******
    flash
    sb 400 3800
    sb 600 6500
    sb 800 12200
    sb 900 14000 ตัวนี้เทพสุดในโลก ณ เวลานี้ up firmware ได้

OverclockZone Member The_LadyKillers's Avatar
    The LadyKillers's House

แนะนำร้านไหนดีล่ะคะ ??

อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ถ้าตอนนี้ แนะนำ D80 หรือ 450D เท่านั้นครับ ราคา***งกันไม่มาก อยู่ที่จะเลือกว่าชอบภาพแนวไหนเท่านั้น
    กล้องน่าเล่นทั้ง2 ตัว
    D60 อย่าเลยครับ เดี๋ยวจะลำบากหาเลนส์ AF-S ไม่ได้ในบางช่วง

ร้านโลกกล้องเดี๋ยวนี้ขยายสาขาไปหลายสาขาแล้ว ราคาไม่แพง ไว้ใจได้

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
    ตอนนี้เจอพิษเศรษฐกิจ เข้านิดหน่อยครับ
    เลยถูกลดงบประมาณโดยปริยายT-T
    เลยเหลืองบ20,000นิดๆครับ
    ที่ดูๆอยู่มีอยู่2รุ่นครับ
    450Dกับ
    1000Dครับ (แต่ใจเทให้450Dครับ)
    ต้องขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
    ขอความเห็นเกี่ยวกับกล้องรุ่นที่แนะนำมาสำหรับผู้ที่เคยใช้ หรือใช้อยู่ทีครับ
    เพราะว่ากล้องตัวนี้จะอยู่กินกันอีกนานเลยครับ
    (รบกวนอีกนิดนะครับ^^)

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

เล่าสู่กันฟัง จากคนเคยกิเลศสูง

ผมใช้ 450D อยู่ (เป็น kiss X2) ช่วงได้มาใหม่ๆเป็น DSLRตัวแรกก็รู้สึกว่า ว้าว ยังมีอะไรต้องเรียนรู้อีกเยอะแยะเลย แต่พอได้เห็นกล้องคนอื่น เอ๋ ทำไมของเขาบอดีแน่นกว่าของเรามากจังหว่า ช่างเถอะ ใช้ๆไปก่อนละกัน ที่รู้สึกอีกอย่างเลยก็คือเวลาถ่ายมาบางส่วนในภาพมืดไปบางส่วนสว่างไป ทำไมมันเก็บรายละเอียดให้ครบๆแบบที่ตาเราเห็นไม่ได้ฟระ ก็เลยเริ่มหาข้อมูล อ้อ ความสามารถในการเก็บรายละเอียดในส่วนมืดและสว่างนี้คือค่า DR ซึ่งยิ่งมากยิ่งดี กล้องของเรามีค่าDRที่ไม่สูงเท่าไหร่ แต่กล้องที่มีDRสูงราคาแพงแล้วก็ไม่ได้สูงกว่านี้มากจนคุ้มค่าเงินสำหรับผม ก็เลยเลี่ยงๆเอาเวลาถ่าย เริ่มรู้จักประโยชน์ของการถ่ายRAWหลังจากนั้นการถ่ายจริงจังก็ใช้RAWตลอด แล้วก็ซื้อ 55-250ISมาเพิ่ม สักพักก็เริ่มติดใจisoสูงๆ เพราะมันช่วยให้ถ่ายง่ายขึ้นมาก แต่เวรกรรม กล้องเรามันisoสูงแล้วnoiseโผล่เยอะเลยนี่นา (ตอนแรกไม่ชอบใช้Flashเพราะใช้Flashหัวกล้องแล้วภาพมันแย่เอามากๆ) ที่ใช้ได้โดยรู้สึกว่าnoiseน้อยนี่ถึง400เอง 800ก็ใช้บ้าง แต่1600มีnoiseในระดับที่ขัดตา เอ้อเอ้า ลองใช้เลนส์ไวแสงก่อนละกันเผื่อจะช่วยได้ ก็จัดการซัด 50 f1.8มา ราคา3300 ก็ใช้ได้ดีครับ เลนส์fixที่ซูมเข้าออกไม่ได้นี่ช่วยให้ผมฝึกการจัดองค์ประกอบภาพได้ดีขึ้นอีกเยอะ ใส่เลนส์ตัวนี้ติดกล้องได้สักพักนึง Nikon D90 ออกมา เห็นทั้งความสามารถในการทำisoสูงๆและfileเนียนๆสีสดใจ +ไปลองตามร้านแล้วอยากย้ายค่ายขึ้นมาทันทีครับ อยากขายทั้งหมดไปสู่ D90+Tamron 17-50 F2.8 เพราะจะได้ไม่ต้องกังวลเวลาแสงน้อยอีก แล้วก็อยากได้โน่นอยากได้นี่มากมาย คิดไปถึงว่าอยากได้ D3เลย แต่โชคดีที่ผมเป็นนักเรียน(ม.6) จึงไม่มีเงินมาทำตามที่ใจอยาก ได้แต่เก็บเงินไปเดือนละ2-3พัน พอเก็บเงินสักพักความอยากได้มันลดลง และเสียดายเงินที่จะย้ายค่ายมากขึ้นประกอบกับได้พบเจอคนที่ถ่ายภาพได้ดีโดยที่เขาใช้อุปกรณ์ที่ราคาถูกกว่าของผมซะอีก แม้แต่ที่โรงเรียนก็ยังมีคนที่จัดองค์ประกอบภาพได้ดีมากโดยใช้แค่กล้องcompact(เขาใช้DSLRไม่เป็นด้วยซ้ำไป) เมื่อผมเริ่มคิดได้ ผมจึงแบ่งเงินบางส่วนมาซื้อหนังสือสอนเทคนิคถ่ายภาพแทนเพราะผมคิดซะว่าการลงทุนซื้ออุปกรณ์เราก็ได้อุปกรณ์ที่ต้องพกติดตัวมากขึ้น แต่ถ้าเราซื้อหนังสือเราจะได้เทคนิคการถ่ายภาพที่ดีขึ้นซึ่งติดตัวเราไปตลอดเวลา ผมได้อ่านเทคนิคการใช้Flashจากหลายเล่ม ทำให้เข้าใจว่า จริงๆแล้วFlashมันก็ไม่ได้เลวร้ายนัก ในเมื่อแสงมันแข็งเราก็ลดแรงมันลงจากปกติสัก1 strobeใช้เพื่อfill flashลบเงาแทน แต่ผมก็ยังมีPlanที่จะซื้อFlash 580EXII+Softbox เพราะมันให้แสงที่นุ่มและแรงกว่าแสงหัวกล้องอีกมากมาย (อาจจะซื้อขาตั้งพร้อมกันไปด้วย - -") ซึ่งน่าจะแก้ปัญหาแสงน้อยได้ตรงจุดและได้ผลกว่าการย้ายค่ายเพื่อเอาisoสูงๆ ต่อไปผมจะไม่โทษกล้องว่าlimitของกล้องที่ทำให้เราทำอย่างโน้นอย่างนี้ไม่ได้ แต่ผมจะเลี่ยงข้อจำกัดพวกนี้ และรีดความสามารถเท่าที่มีของกล้องให้ได้มากที่สุดแทน ก็ยิ่งทำให้ผมถ่ายภาพด้วยกล้องตัวเดิมนี้ได้ดีมากขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้ผมใช้mode Mตลอด วัดแสงแบบ spot metering(ซึ่งไม่มีใน1000D) ยอมรับว่ารู้สึกว่ายากนิดๆในตอนแรก แต่ก็เริ่มชินและเห็นประโยชน์ของการถ่ายโดยmode Mและวัดแสงแบบspotแล้ว ตอนนี้ผมภูมิใจที่ซื้อแค่450Dไม่ใช่รุ่นที่แพงกว่านี้ครับ
    Last edited by T4st -t1 -s; 21 Dec 2008 at 16:21:09.

ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์การใช้งานของ450D
    ใครอยากบอกเล่าประสบการณ์ของกล้องรุ่นอื่น
    เชิญได้ครับ เผื่อมีคนเข้ามาดูจะได้ตัดสินใจซื้อถูกครับ

ผมเริ่มต้นจากกล้องคณะ กล้องเพื่อน กล้องพี่ กล้องที่ไม่มีคนกล้าใช้ และก็กล้องมือสองจากเงินพ่อแม่ ปัจจุบันกำลังหางบประมาณชาติ ซื้อไว้ทำงาน กล้องตัวเองมีงบเมื่อไรค่อยซื้อ เริ่มจากมาตรฐานขั้นต่ำแบบดีๆหน่อยแต่มือสองก็ได้ เวลาข้ามขั้นไปจะได้ไรดีกว่าเยอะ เช่นตอนนี้ถ้ามองกันจริงๆ Nikon D80 คุ้มค่า CANON450D สูสีกันงบอาจจะเกินไปหน่อยถ้าจะเริ่ม ถ้าไหวแนะนำอย่างยิ่ง เวลาขยับขยายจะดีมาก ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งกล้องและเลนส์พร้อมกัน กล้องอย่างน้อยๆเล่นกัน 5 ปีหรือจนพังคามือครับ

OverclockZone Member CPU's Avatar
    Ladphro Bangkok, Thailand.

งบประมาณ 20000
    แนะนำ D60 ครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

แนะนำ450Dครับ ใหม่ สด กว่าD60 หาเลนส์ง่ายกว่าในบางช่วง

OverclockZone Member dipdc's Avatar
    Ladprao, CDC, Crystal Park, Bangkapi

ผมแนะนำ 450D ครับ

ใช้อยู่เหมือนกัน

ใครใช้รุ่นอะไรอยู่แล้วมีความรู้สึกชอบไม่ชอบอะไร
    เชิญได้นะครับ เผื่อคนที่มาดูกระทู้นี้จะได้ตัดสินใจถูกครับ
    ว่าอยากได้แบบใหน

เอาคำพูดดีๆมาฝากครับ
    ก่อนจะถาม .... ถามตัวเองก่อนครับ .... ว่า จะใช้กล้องถ่ายภาพ DSLR ทำอะไร
    กล้องไม่ดี จะออกมาทำหอกอะไร มันดีอยู่แล้ว .... กล้อง ดีที่สุด ... คือ กล้องที่ เหมาะกับเราที่สุด

กล้องดี คือ กล้องที่เราใช้มันแล้วสนุก

กล้องดี คือ กล้องที่ไม่ได้ทำให้เราต้องเป็นหนี้ เป็นสิน

กล้องดี คือ กล้องที่ซื้อแล้ว เรารู้ว่า เอาทำงานดีๆได้

กล้องดี คือ กล้องที่ เราดูแล้ว อ่านแล้ว พบว่า มันน่าจะดีกับเรา

กล้องดี คือ กล้องที่กล้องที่เราถือแล้วไม่เมื่อย

กล้องดี คือ กล้องที่ .... คนที่จะใช้กล้อง ถามตัวเองมาแล้ว ว่ามันเหมาะอย่างไร

จากคุณ RBJ เว็บpixpro's ครับ
    Last edited by TOT33; 26 Dec 2008 at 03:27:28.

ถูกต้องแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks