overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ใครใช้ Seagate 500GB แล้วเป็นแบบผมบ้างอ่ะ?

OverclockZone Member biertrix's Avatar

Default ใครใช้ Seagate 500GB แล้วเป็นแบบผมบ้างอ่ะ?

แต่เดิมผมมีฮาร์ดดิสก์อยู่แล้ว 1 ลูกคือ Hitachi 500G/7200 Buffer 16 MB แล้ว 2-3 วันก่อนไปซื้อฮาร์ดดิสก์มาอีก 1 ลูกจากร้าน JIB คือ Seagate 500G/7200 Buffer 32 MB ว่าจะเอามาทำเป็นไดร์ฟลง OS

ตอนลง OS ก็ไม่มีปัญหาอะไร ปรกติดีลงผ่านได้สบาย พอจะลงโปรแกรมซึ่งพวกโปรแกรมเนี่ยมันอยู่ที่ฮาร์ดดิสก์ลูกเก่า ผมก็ Install ไปโดยยังไม่ได้คิดอะไรปรากฏว่าเครื่องค้างครับ ระหว่างที่กำลังลง คืออยู่ดีๆโปรแกรมมันก็ Not Responding ไปเฉยๆจากนั้นเครื่องก็ค้างไปเลย ทำอะไรไม่ได้ ก็เลยกดรีเซ็ตแล้วลองลงใหม่ก็มีสภาพแบบเดิมอีกไม่ว่าจะลงโปรแกรมอะไรค้างเหมือนกันหมด แต่พอผมลองเปิดไฟล์อื่นจากฮาร์ดดิสก์เช่นเปิดดูหนัง ปรากฏว่าดูได้ ไม่มีค้าง ดูเป็น ชม.ๆ ก็ไม่ค้าง เล่นเกมก็ได้ไม่ค้าง สรุปคืนนั้นทั้งคืนผมลงวินโดว์ไป 4 รอบทำยังไงก็ลงโปรแกรมไม่ได้ แต่พอลงโปรแกรมจากแผ่นกลับค้างน้อยกว่า

ผมลองถอดฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่ ให้รันวินโดว์จากฮาร์ดดิสก์ลูกเก่าปรากฏว่ารันได้เครื่องไม่ค้าง เอาฮาร์ดดิสก์มาต่อ ลองก๊อปไฟล์ลงฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่ ลองอ่านไฟล์มันก็ไม่ค้าง

วันรุ่งขึ้นผมเอาฮาร์ดดิสก์ไปเคลมที่ร้าน พี่เค้าก็เอาไปเช็คปรากฏว่าไม่เสีย ไม่มี Bad Sector ปรกติดีทุกอย่าง ผมเลยยกเคสไปให้ที่ร้านลองลงให้ดู ปรากฏว่าลงได้ทุกอย่าง ทุกโปรแกรมที่ผมเคยค้างที่ร้านลงได้หมด แผ่นที่ลงก็เป็นแผ่นของผมเองรวมทั้งตัวโปรแกรมก็เอามาจากฮาร์ดดิสก์ลูกเก่า คือผมเองก็อึ้ง ทางร้านก็บอกมันไม่เสียเคลมให้ไม่ได้

จากนั้นผมยกกลับมา พอบูตเครื่องเข้าวินโดว์ปุ๊บสักพักก็ค้างเลย ทำยังไงก็ไม่ได้ค้างตลอด สุดท้ายเลยตัดใจต้องเอาฮาร์ดดิสก์ลูกเก่ามาเป็นไดร์ฟ OS อย่างเดิม ส่วนไอ้เจ้า Seagate ก็เอาไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียว ใช้มาวันกว่าๆเปิดได้ทุกอย่าง ไม่มีค้างอีกแล้ว งงเลย

มีใครเคยเป็นแบบผมบ้างหรือเปล่าครับ เซงมากๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แปลกจัง ไม่เคยเป็น แฮะ เสียบที 3-4 ลูกก็ไม่เห็นเป็นไร ของท่านมันแปลกๆ

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

ใช้อยู่ไม่เห็นค้างเลยแฮะ
    ลองเปลี่่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ

OverclockZone Member tuajing's Avatar

ที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
    เคยทำหลายอย่างที่คุณว่ามาก็เรียบร้อยดี ไม่มีปัญหาอะไรแบบนั้น
    นี่ก็ใช้ os ที่อยู่บน 500GB อยู่ ปรกติดีครับ

OverclockZone Member i_herejoke's Avatar

ไฟไม่พอหรือเปล่าครับท่าน

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ของผมลง xp ลูก 80

vista ลูก 500 ก็โอนถ่ายข้อมูลได้ดี

เมนบอดรวนป่าวครับ ลองเปลี่ยน สาย sata กับ ดูสายจ่ายไฟครับ ว่าแน่นดีป่าว

OverclockZone Member biertrix's Avatar

ผมเองก็ไม่แน่ใจอ่ะครับ เรื่องไฟเพราะตอนที่เอาฮาร์ดดิสก์ลูกเก่าเป็น OS แล้วต่อตัว Seagate เข้าไปก็ใช้งานได้ปกติ ไม่ค้าง ผมเองก็เพิ่งเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ก็งงเหมือนกัน

สเปคเครื่องผมก็...

CPU : Intel Core2Quad Q6600 2.4 GHz
    M/B : ASUS P5N32E-SLI
    VGA : ASUS EN8800 GT 512 MB
    RAM : Kingston 2 G
    HDD : Hitachi 500 GB/7200 Buffer 16 MB
    Seagate 500 GB/7200 Buffer 32 MB
    PSU : Tagan 600W

ลองเปลี่ยน OS ดูแล้วครับ อาการเดียวกันเลย ทั้ง Vista SP1 , Vista Black Edition , XP

OverclockZone Member i_herejoke's Avatar

ลองต่อ HD seagate ลูกเดียวหรือยังครับ

ลองแล้วครับ ค้าง... คือเอามันเป็นไดร์ฟ OS ไม่ได้อ่ะครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมเหมือนกัน

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ตอนที่ค้างไป HDD ยังหมุนอยู่รึเปล่าครับ เพราะสายไฟอาจจะหลวม ทำให้ไฟขาดไปบางช่วง

ถ้าตอนค้าง HDD นิ่ง เงียบไปเลยแสดงว่าเป็นที่ไฟแหละครับ ลองเปลี่ยนหัวเสียบสลับไปมา เผื่อจะได้

OverclockZone Member sompoch842's Avatar
    Suttisarn Road DinDang Bangkok

เป็นที่ Drive DVD หรือเปล่าเวลาตอนเราลง OS มันอ่านไฟล์ไม่ครบทำใหเวลา้ลงโปรแกรมอื่น ๆ ทำให้ช้าหรือลงไม่สำเร็จแล้วค้างได้น่ะครับ

OverclockZone Member Tobeten's Avatar

ร้านคอมนี่ ของเค้าแรงจริงๆ

ผมก็เคยลง os บน HDD ทั้ง 2 ตัวแล้วต่อพร้อมๆกันครับ ปรากฎว่ามันไม่ค่อยเวิร์ค เพราะว่าบูทบางทีก็เจอ HDD ทั้งสองตัว บางทีก็เจอแค่ตัวเดียว หนักที่สุดก็เมื่อวานครับ Partition ของ HDD ตัวลูกอยู่ดีๆก็หายหมด แต่โชคดี ยังพอใช้โปรแกรมกู้ได้

ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวอะไรกับระบบ sata รึเปล่า เพราะว่ามัน detect boot อัตโนมัต ไม่เหมือนกัน IDE ที่เรากำหนดได้เลยจากสายและ jumper

แนะนำครับ
    -เวลาลง os ให้ลงแยกกันครับ อย่าต่อพร้อมกัน
    -ไม่แนะนำให้ต่อ 2 ตัวที่มี os ทั้ง 2ตัว
    -ไม่งั้นก็ตัวหนึ่งลงให้เสร็จก่อนแล้วค่อย ghost เก็บไว้ครับ

OverclockZone Member

PSU รวนหรือเปล่าคับ อายุมันเยอะหรือยังคับ ลองหาตัวอื่นมาลองดูคับ

ถ้าปกติดี รอความเห็นท่านต่อไปนะคับ

PSU เพิ่งซื้อพร้อมกับเครื่องเมื่อเดือน พ.ค. ที่ผ่านมานี่เองครับ ส่วนความเห็นของคุณ Tobeten เป็นคำแนะนำที่ดีครับ จะลองเอาไปทำตามดูเผื่อว่ามันอาจจะดี เพราะจะว่าไปแล้วรู้สึกว่าตอนไปที่ร้าน JIB ตอนที่พี่เค้าลงรู้สึกเค้าจะถึงสายฮาร์ดดิสก์ลูกเก่าออกก่อนอ่ะครับตอนลงวินโดว์ ตอนนั้นก็งงๆแต่ก็ไม่ได้ถามอะไร

ส่วนที่ว่าเกี่ยวกับไดร์ฟ CD-Rom รึเปล่า ผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ เพราะผมลงวินโดว์ที่ฮาร์ดดิสก์ใหม่ไป 4 ครั้งมันเสียทั้ง 4 ครั้งแต่ลงที่ฮาร์ดดิสก์ลูกเก่า 2 ครั้งก็ได้ทั้ง 2 ครั้งไม่มีปัญหาอะไร
    Last edited by biertrix; 16 Dec 2008 at 06:54:50.

OverclockZone Member noomkorat's Avatar
    Nakronrajchasima

เป็น SATA ใช่มั้ย หากใช่ อาการแบบนี้ผมเคยเกิด แต่นั่นสมัย IDE ความจุต่ำๆ ต่างยี่ห้อกันชอบเป็นเรื่อง
    ลองไปขอยืม Power Supply ที่วัตต์เชื่อถือได้ ของคนอื่นมาลองก่อนเถอะครับ ก่อนจะสันนิฐานเป็นอื่นๆ
    หรือไม่ก็ต้องจุดธูปบนกันแล้ว 555+

Bookmarks

Bookmarks