Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC E8400(E0) มันไม่เสถียรที่ 4GHz หนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC E8400(E0) มันไม่เสถียรที่ 4GHz หนะครับ

ตอนนี้ได้ 3.87 test Orthos ได้ครับไฟใน Bios 1.275 นะครับ
    แต่พอปรับเป็น 4 ผมลองเพิ่มไฟดูไปที่ 1.3 ก็ยังไม่ผ่านครับกลัวเพิ่มมากกว่านี้จะร้อนเกินมั๊ยครับ
    พอมีคำแนะนำมั๊ยครับผมมือใหม่นะครับปรับเป็นแค่ไฟกับ FSB
    ส่วนเรื่องทด RAM มันเป็น 1:1 แล้วครับดูจาก CPUZ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ อยากได้เลขสวยๆ -*-

ผมเปลี่ยนซิ้งแล้วนะครับแต่เหมือนยังร้อนอยู่เลยครับ Full load มาทั้งวันมาดูตอนเย็นอยู่ที่(Everest) MB/CPU1,2 , 60/71/65 ครับ
    แต่ดูจาก software ที่มากับ MB มันบอก CPU/SYSTEM อยู่ที่ 60/55 ครับ (อันนี้ควรอ้างอิงตรงไหนดีครับ) บอร์ด EP45 UD3R ครับ Power corsair 520W

ขอบคุณครับ

Last edited by CommonPlc; 15 Dec 2008, 19:37:45.

ท่านใช้แรมอะไรครับ

แล้วปรับบัสที่เท่าไหร่ ตัวคูณเท่าไหร่ ไฟแรมเท่าไหร่ครับ

Comment

Kingston 2*2 ครับ แรมบ้านอะครับ

Comment

แรมสเป็กอะไรครับ ขอสเป็คโดยละเอียดก็ดีครับ

ส่วนโปรแกรมวัดอุณหภูมิ CPU ไปโหลด RealTemp มาครับ

แล้วตั้งค่า TJmax ไปที่ 100 ครับสำหรับ E8400

ปล.ท่านเปิด CPUz แล้วถ่ายมาลงทุกหน้าเลยดีกว่าครับ แล้วก็ HardWare Monitor ด้วยก็ดีครับ
        Last edited by mosseser; 15 Dec 2008, 18:21:01.

Comment

5-5-5-18 ครับ บัส 800 ครับ

คือผมไม่ทราบว่า spec ram แบบละเอียดคืออันนี้รึเปล่าอะครับ
          ผมเพิ่งเคยเห็นเลขข้างบนเร็วๆนี้แหละครับ

ปกติดูแต่ ram 2G bus ราคา - -

Comment

ถ่าย CPUz มาหน่อยครับ ขอทุกหน้าเลยนะครับ HardWare Monitor ด้วยครับ

Comment

รอแป๊บนะครับ paint มันไม่ยอมให้วาง print screen ครับ

Comment

orthos เลือกเป็น small ครับจะเทส cpu อย่างเดียว ถ้า blend มันจะเทสแรมก่อน ที่ไม่ผ่านอาจจะเป็นที่แรมนะ
                ลองไล่ไฟแรมดู

Comment

ลองเพิ่มไฟไป 1.35 ดู

Full Load 60 ยังชิลๆ

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
                    orthos เลือกเป็น small ครับจะเทส cpu อย่างเดียว ถ้า blend มันจะเทสแรมก่อน ที่ไม่ผ่านอาจจะเป็นที่แรมนะ
                    ลองไล่ไฟแรมดู
                    ผมก็ว่างั้น เลยอยากดูแรมเค้าเนี่ยแหละ

เหอๆๆๆๆ อีกอย่างเค้าใช้ CPU กะ บอร์ด รุ่นเดวกะผม ผมเลยว่าน่าจะเป้นที่แรม

Comment

- -
                      แป่ว ขอโทษทุกทั่นด้วยครับผมcapture รูปหน้าจอไม่ได้ครับ พอใช้โปรแกรมช่วยก็ดันเป็นภาพดำๆซะอีก เฮ้อ
                      มันขึ้น error clip board dataครับ

คือมันไม่ใช่ไม่ผ่านอย่างเดียวอะครับ จอฟ้าบ่อยด้วยครับ - - ที่ 4GHz นะครับ
                      Last edited by CommonPlc; 15 Dec 2008, 19:09:30.

Comment

ผมว่าน่าจะตันที่แรมนะครับ

เพิ่ม CL แรมหน่อยครับ แล้วลองดู

Comment

รบกวนช่วยบอกวิธีทำได้มั๊ยครับ
                          - - คือผมปรับเป็นแค่ FSB กับ Vcore อะครับ

ขอโทษที่รบกวนนะครับ คือไม่มีความรู้ตรงนี้จริงๆ ปักหมุดผมก็อ่านแล้วนาแต่ยังมึนๆ

Comment

เด๋วกล้องมาแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ บอร์ดกะซีพียูรุ่นเดวกานนน

เด๋วจัดให้คร้าบบ แต่รอก่อนนะครับ รอกล้องๆ ^^

Comment

http://www.temppic.com/img?15-12-200...0.75708600.jpg

รูปครับอันนี้เป็นตอน idel นะครับ

Comment

Working...
                              X