Announcement

Collapse
No announcement yet.

วอนท่านเทพ กับ nbโดนฟ้าผ่า!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วอนท่านเทพ กับ nbโดนฟ้าผ่า!!!

แบบว่าฟ้าผ่าลงมาาหน้าหอครับ แล้วอาการที่ตามมาคือ
    1.ที่ชาตร์แบตเสีย เน่าสนิท แล้วก็ชาตร์ไม่เข้าเลย
    2.ไฟตรงสายเเลนด์อ่ะครับ ติตลอดเวลาเลย ประมาณว่า ติดไม่ดับเลยไม่ว่าจะถอดสายแลนด์หรือเสียบก็ยังติดอยู่
    3.ไม่แน่ใจว่าภายในจะมีผลกระทบไรบ้างครับ
    เลยอยากจะทราบว่า
    1.เราจะมีวิธีเช็คที่ชาตร์แบตป่าว((แบบว่าไม่อยากส่งเข้าศูนย์...มันช้ามากกกก))
    2.แล้วไฟที่สายแลนของโน็ตบุ๊คเราจะทำให้เช็คหรือซ่อมด้วยตัวเองได้มั้ย((เหตุผลเหมือนกับข้อหนึ่งครับท่าน...มันช้ามากๆๆๆ
    3.ถ้าบอกเค้าว่าฟ้าผ่าจะหลุดประกันป่าว
    4.เค้าจะเช็คได้มั้ยว่าเครื่องโดนไร((เค้าจะรู้ป่าวว่าฟ้าผ่า))
    5.แล้วจะมีวิธีไม่ให้เค้ากู้ข้อมูลได้มั้ย...ถ้าเกิดต้องเข้าศูนย์จริง

ยาวหน่อยนะท่านเทพ ....แต่ขอขอบพระคุณอย่างสูงคร๊าบบบบบบ

ส่งศูนย์ แล้วถอดฮาร์ดดิสก์ออก ไม่ต้องหาทางซ่อมเองให้เสียเวลาหรอก เพราะถ้าไม่มีอะไหล่กับบัดกรีไม่เป็นคุณก็ซ่อมเองไม่ได้อยู่ดี

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
      ส่งศูนย์ แล้วถอดฮาร์ดดิสก์ออก ไม่ต้องหาทางซ่อมเองให้เสียเวลาหรอก เพราะถ้าไม่มีอะไหล่กับบัดกรีไม่เป็นคุณก็ซ่อมเองไม่ได้อยู่ดี
      แล้วถอดไงอ่ะท่าน ยากป่าว แบบว่า ไม่เคยถอดเลย lenuvo y140 ครับ ขอขั้นตอนด้วยได้ป่าวครับท่าน

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
        ท่านครับผมลืมถามไปแล้วประกันมันจะหลุดป่าวอ่ะ????

Comment

ให้ศูนย์เขาถอดให้ก็ได้ครับ บอกว่าต้องการใช้งานข้อมูลในฮาดดิสครับ

Comment

ดันนนนนนน

Comment

ไมไม่โทรไปถามเค้าเลยละครับ

ไม่เห็นเป็นไร

Comment

กรณีฟ้าผ่า สิ่งที่จะโดนพ่วงกันมาเต็มๆก็คือ
                1 สายโทรศัพท์ 2. สายไฟ
                สมมติว่า NB ท่านเสียบแบตอยู่ตลอดเวลา กรณีของสายไฟจะไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่ครับ
                อย่างมากก็อะแดปเตอร์พังอย่างเดียว แบตอาจจะเสื่อมไปบ้าง แต่เครื่องแทบไมไ่ด้ผลกระทบ
                เพราะแบตจำทำหน้าที่แทน UPS ปรับแรงดันไฟ รับผลเสียที่จะเกิดขึ้นในช่วงแรกให้เอง
                ส่วนสายโทรศัพท์ และพวกสายแลนที่ต่อตรงกับสายโทรศัพท์ ทำเอาช่องรับแลนเอ๋อได้ทันที
                ที่ฟ้าผ่า อันนี้น่าเป็นห่วงครับ NB ไม่ได้แยกแลนออกจากเมนบอร์ดเหมือน PC ผลกระทบแบบนี้
                มันจะมีโอกาสที่จะมีผลพ่วงไปทั้งบอร์ด NB ผมเคยพังทั้งบอร์ดด้วยเหตุผลค้ลายๆแบบนี้
                โดยมันจะพาลเอา USB พังเป็นลูกโซ่ หลังๆเลยใช้ไวเลสอย่างเดียวแล้ว
                ถ้าบอกเค้าว่าฟ้าผ่าจะหลุดประกันป่าว <-- น่าจะไม่หลุดนะครับ อาจจะเป็นกรณีที่ตรงตัวกับ
                เงื่อนไขของประกันด้วยซ้ำครับ ภัยธรรมชาติ โจรกรรม อะไรแบบนี้
                แล้วจะมีวิธีไม่ให้เค้ากู้ข้อมูลได้มั้ย...ถ้าเกิดต้องเข้าศูนย์จริง <-- เอ ไม่รู้ว่าท่านพิมพ์ถูกไหมนะครับ
                เพราะปกติจะมีแต่คนอยากได้การกู้ข้อมูลคืน แต่ในกรณีไม่ให้กู้เนี่ยราวกับกลัวว่ามีข้อมูลที่ไม่อยาก
                เผยแพร่เลยครับ แต่ก็ไม่ใช่เรื่องของผมนิครับ แหะๆ ไม่อยากให้เึค้ากู้ได้ก็ปิด System restore
                format ลบพาทิชั่น ก็น่าจะกู้ไมไ่ด้แล้วนะครับ

Comment

ขอพูดเรื่องแบตหน่อยนะครับ
                  คือโน้ตบุคของอาจารที่มหาลัยอะครับ เค้าได้รับไฟกระชากหรือไงเนี่ยแหละครับ
                  หลังจากโดนไปก้อยังใช้ได้โอเคอยู่สักพัก ก้อมีเสียงปุ๊ก จากแบตอะครับ แล้วมันก้อใช้ไม่ได้อีกเลย
                  ผมว่าจารเค้ายังโชคดีนะครับที่โน้ตบุคไม่เป็นอะไร เรื่องแหล่งจ่ายไฟนี่อันตรายครับ
                  อย่าพึ่งใช้เลยครับแบตผมว่าควรจะเอาไปให้ที่ศูนย์ตรวจเช็คก่อนนะครับ

ส่วนเรื่องการ format hdd นี่ถ้าไม่อยากให้กู้ ควรทำเป็น
                  -Zero Fill
                  -low level format สำหรับ hdd แบบเก่า(คงมะมีแย้วมั้งครับ)
                  เพื่อป้องกันการกู้ ถ้า format ธรรมดาก้อจะกู้ง่ายครับ โปรแกรมเด๋วนี้หาได้เยอะแยะครับแถมใช้ได้สะดวกอีก

Comment

เต็มๆ

Comment

บอกเค้าว่าไฟตกแล้วชาร์จไม่เข้า ฯลฯ ก็ว่าไป

ถ้าไม่มีรอยไหม้มันก็ไม่มีปัญหาต่อการเข้าศูนย์ครับ

Comment

ลองวัดมิเตอร์ Adapter ดูสิครับ

Comment

แต่งหน้าศพ > ส่งศูนย์ > ตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ!!!

Comment

555555555555ถูกเลยครับถูกที่สุด

Comment

Working...
                            X