Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับCMOSครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับCMOSครับ

เปิดวินโดว์ขึ้นมา มีข้อความปรากฏว่า CMOS ผิดพลาด CMOS was wrong ครับ ปัญหาเริ้มจากการเล่นเกมเเล้วขึ้น dont send หลังจากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่
    เเละมีตัวเลือก2อย่างคือ
    1.ติดตั้งใหม่
    2.บูทวินโดว์ตามปกติ
    พอบูทวินโดว์ ก้อใช้ได้ตามปกติ เเต่พอขึ้นเดสก์ทอป มีการfound new hardware เพียบทั้งฮาร์ดดิสก์ ซีดีรอม เเละอื่นๆ
    ผมไปดูในไทยเเวร์มีท่านนึงบอกไว้ว่า
    CMOSเป็น IC มีชื่อเรียกกันว่า IC CMOS เป็นICที่สามารถเขียนทับ หรือ ลบแล้วเขียนใหม่ได้
    อาการที่บอกว่า น่าจะเกิดจากการเช็ตค่า ค้างไว้ทำให้ อาจจะจดจำค่าของVGAตัวเก่า อยู่ หรือแบตเตอรี่หมดจริงๆ แต่หากแบเตอรี่หมด Bios ต้องรายงานเราแล้วครับ วิธีแก้เบื้องต้นคงต้องโหลด ค่าติดตั้งจากโรงงานครับ อันดับต่อมาคือ CMOS เกิดการเสียหายจริงๆ ถ้าแค่ข้อมูลก็ แค่Flash ใหม่
    หากเป็นที่ ระดับHardware ก็คงต้องเปลี่ยนBios ใหม่ครับ

ลองถอดการ์ดจอดูนะครับ ยังเกิดอาการไหม หากปัญหาเป็นที่VGAจริงๆ คงต้องเปลี่ยนVGAตัวใหม่(อาจเกิดจากความไม่เข้ากันของอุปกรณ์ครับ)

ผมว่าที่เจอบ่อยๆก็คือแบตหมดน่ะครับเป็นเรื่องปกติเลย cmos error please F1 to continue or del to setup ประมาณนี้ล่ะมั้งถ้าจำไม่ผิดนะ

Comment

CMOS คือหน่วยความจำครับ อยู่ในชิพเซ็ต
      BIOS คือโปรแกรม อยู่ใน ROM

อันนี้ BIOS ไม่แจ้งแต่แจ้งในวินโดว์ ผมว่าน่าจะเป็นกับวินโดว์นั่นแหละ

ปล. ผิดหมวด

Comment

ขอบคุณทุกrep เเต่ขอความเห็นท่านอื่นอีกนิสได้ป่ะครับ ช่วยยืนยันทีนะครับว่าสเปคเครื่องเเละฮาร์ดเเวร์ของผมมันไม่ผิดปกติ

ปล.หมวดซอฟเเวร์ไม่มีคนตอบเลยโดดมานี่ครับ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
          CMOS คือหน่วยความจำครับ อยู่ในชิพเซ็ต
          BIOS คือโปรแกรม อยู่ใน ROM

อันนี้ BIOS ไม่แจ้งแต่แจ้งในวินโดว์ ผมว่าน่าจะเป็นกับวินโดว์นั่นแหละ

ปล. ผิดหมวด
          การโหลดค่าจากโรงงานคือต้องเซตที่ไบออสเป็นdefaultใช่มั้ยครับ

Comment

Working...
          X