Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องไฟติด แต่มันค้างครับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องไฟติด แต่มันค้างครับ ช่วยที

ผมถอดเครื่องไปทำความสะอาด (ถอดทุกส่วนปัดฝุ่นหมดเลย)
    แล้วมาประกอบใหม่ครับ แต่เกิดปัญหาคือ
    เสียบปลั๊ก ดูในเมนบอร์ดไฟเขึยวขึ้น เลยกดเปิด ปรากฎว่า
    ไฟพาวเวอร์หน้าเคสติดค้างตลอด พัดลมcpu หมุนปกติ แต่ไม่มีเสียงตี๊ด ไม่เข้า bios กดรีเครื่องก็ไม่ได้ กดปุ่มพาวเวอร์ค้างก็ไม่ดับต้องถอดปลั๊กอย่างเดียว

ทีนี้เลยถอดหมดทุกอย่างเหลือแค่ cpu เผื่อมันจะร้องบ้าง แต่พอเปิดมันก็เหมือนเดิม
    พัดลมcpuหมุน ไม่มีเสียงตี๊ด ไม่เข้า bios กดรีเครื่องก็ไม่ได้ กดปุ่มพาวเวอร์ค้างก็ไม่ดับไฟพาวเวอร์หน้าเคสติดค้างตลอด

พอจะมีหนทางแก้ไขไหมครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

บอกรายละเอียดเครื่องมาด้วยครับ

Comment

Originally posted by tontan View Post
      บอกรายละเอียดเครื่องมาด้วยครับ
      เดิมๆทั้งเครื่องครับไม่ได้ clock ใดๆทั้งสิ้นลอง clear cmos แล้วก็เหมือนเดิม
      การ์ดจอที่ใส่อยู่ก็ถอดออก แล้วลองเสียบเอาที่ onboard จอไม่ติดครับ
      ทีนี้เปลี่ยนจากเดิมไฟจอจะเปลี่ยนเป็นสีฟ้าแต่ตอนนี้ไม่เปลี่ยนแล้วครับ นิ่งสนิท

รายละเอียดเครื่องต้องการอะไรบ้างบอกได้เลยครับเด๋วจะพิมพ์ใส่ให้ครับ
      ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับการช่วยเหลือ

Comment

สายไรมันหลวมอ่ะป่าว

Comment

ผมไม่ได้ใส่อะไรเลยครับ ใส่แต่ cpu mainboard
          2 อย่างครับและก็ใส่จอเข้ากะ VGA onboard

ตอนนี้อาการหลังเปิดเครื่องคือ ไฟเมนบอร์ดติด พัดลมcpuหมุน แต่ไม่บูทเข้า bios ครับ ไม่มีเสียงร้องใดๆ และไม่ดับ กด reset ไม่ได้ กด power ค้างก็ไม่ดับ - -

Comment

ลองเอาแรมตัวใหม่มาใส่ดู ถ้าไม่ได้นี่กลัวว่าเมนบอดอาจจะเดี้ยง

Comment

ที่เคยเจอนะ ถอดหมดแล้ว ไม่ได้ต่อ VGA ต่อ แต่ Ram CPU พัดลม CPU แล้วอาการเหมือน จขกท ว่า ที่เคยเจอคือ CPU ใส่ไม่สนิด ลองดู CPU ดูนะครับ อีกอย่าง สาย 4pin อย่าลืมๆๆ ถ้าไม่ต่อก็อาการ เหมือนที่ว่าเหมือนกัน

Comment

Originally posted by kahung View Post
                ที่เคยเจอนะ ถอดหมดแล้ว ไม่ได้ต่อ VGA ต่อ แต่ Ram CPU พัดลม CPU แล้วอาการเหมือน จขกท ว่า ที่เคยเจอคือ CPU ใส่ไม่สนิด ลองดู CPU ดูนะครับ อีกอย่าง สาย 4pin อย่าลืมๆๆ ถ้าไม่ต่อก็อาการ เหมือนที่ว่าเหมือนกัน
                ไปซื้อเมนบอร์ดใหม่มาวันนี้ แล้วจู่ๆ ประกอบใหม่อาการเดิมซะงั้น ตกใจสุดๆ - -
                สรุปแล้วครับ CPU ไม่แน่นจริงๆ T_T ลองถอดออกใส่เข้าไปใหม่อยู่ 3 - 4 รอบ ติดซะงั้น
                = เสียตังค่าเมนบอร์ดใหม่ฟรี เศร้าเลย
                Gigabyte เอาแบบพอทน ตัวเก่า asus m2npv-vm เฮ้อ

ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านมากครับสำหรับคำตอบครับ

Comment

Working...
                X