Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทราบวิธีอัพแรมเองครับ old MBP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอทราบวิธีอัพแรมเองครับ old MBP

รบกวนแนะนำวิธีอัพแรมเองครับ

ไม่ทราบว่าสามารถซื้อแรมตลาด Kingston 2Gb/667 ได้หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าอัพเองต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ผมsearchแล้วลิ้งก์เก่าเสียไปแล้วครับ

ถอดแบตออก จะเห็นน๊อตสามตัว ไขออกมา
    ที่เหลือก็เหมือนโน๊ตบุ๊คทั่วไปครับ

ง้างขาล๊อคแรมสองข้างออก แรมจะงัดขึ้นมา 20 องศา ถอดออกเค้นซ้ายขวา อย่าดึงตรงๆ
    น๊อตตัวเล็กและตื้นมากๆ ระวังหล่นหายนะครับ

Comment

RAM ทั่วไปใช้ได้ครับ Kinston ตัวละ 700-800 ก็ใส่ได้
      บัส 667 เท่านั้น ใส่ความเร็วอื่นเปิดไม่ติดครับ

Comment

Originally posted by Kho_t_de View Post
        RAM ทั่วไปใช้ได้ครับ Kinston ตัวละ 700-800 ก็ใส่ได้
        บัส 667 เท่านั้น ใส่ความเร็วอื่นเปิดไม่ติดครับ
        แล้วถ้าเปลี่ยน Hard disk ใน MBP ตัวนี้ล่ะครับท่านจักร

เดี๋ยวไปลองแงะเครื่องท่านจักรดู

Comment

Originally posted by axdaman View Post
          แล้วถ้าเปลี่ยน Hard disk ใน MBP ตัวนี้ล่ะครับท่านจักร

เดี๋ยวไปลองแงะเครื่องท่านจักรดู
          งานใหญ่พอควรเลยครับคุณเอ
          ต้องขันน๊อตรอบเครื่องเลยครับ เพื่อถอด เคสที่วางมือออก
          ถือเป็นการทำความสะอาดในตัวก็ดีครับ

ตามลิ๊งค์เลยครับ Step by step
          http://www.ifixit.com/Guide/Mac/MacB.../115/10/Page-1

Comment

ขอบคุณครับผม

Comment

ดูแล้วไม่น่ายากเลยนะครับ

ผมว่าแบกเอาไปให้ Smart bar ทำให้ดีกว่าครับ เดี่ยวจะไม่เหมือนเดิม --"

Comment

Originally posted by Kho_t_de View Post
                ถอดแบตออก จะเห็นน๊อตสามตัว ไขออกมา
                ที่เหลือก็เหมือนโน๊ตบุ๊คทั่วไปครับ

ง้างขาล๊อคแรมสองข้างออก แรมจะงัดขึ้นมา 20 องศา ถอดออกเค้นซ้ายขวา อย่าดึงตรงๆ
                น๊อตตัวเล็กและตื้นมากๆ ระวังหล่นหายนะครับ

ลองแงะออกมาเปลี่ยนสองสามครั้งแล้ว ขอบคุณนะครับคุณจักร ที่แนะนำ

เหลือแต่แกะ ฮาร์ดดิส สงสัยจะประกอบกลับไม่เหมือนเดิมเลยยังไม่แงะครับ

Comment

Working...
                X