Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4 3.0E ทำไมร้อนมากปาเข้าไป 62 องศา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by naiaod View Post
    ไม่ผิดปกติครับ ถ้าเป็นความร้อนที่ฟูลโหลด

ผิดปกติครับ ถ้าเป็นความร้อนที่idle P4(478)ถ้าไม่ได้คล๊อคลองลดไฟจาก1.4ที่เป็นมาตรฐานลงมาซักหน่อย

เอาซักแบบ1.35 แล้วลองดูอุณหภูมิครับ ไม่ควรidleเกินกว่า55องศา ซิงค์เดิมผมประมาณนี้ครับความร้อน

ถ้าเป็นP4(775)ตัวนี้จะเย็นกว่า478หน่อย

ทั้งสองระบบลองเช็คซิงค์ซีพียูว่าแนบสนิทไม๊หรือลองเช็คทางลมในเคสใหม่

บางทีเคสที่ซื้อมาพัดลมหลังเครื่องดันติดกลับทาง

ทำให้แทนที่ลมจะดูดอากาศร้อนออกนอกเครื่อง กลับเป่ากลับเข้าไปในเครื่อง

ก็ทำให้ร้อนได้เช่นกัน
    มันเป็นไฟ 1.3อ่ะ

Comment

พัดลมมันหมุน 5000RPM

Comment

เช็คจากSpeedfanเป็นรูปไฟทั้ง3ตัวเลยมี System,CPU,AUXที่เป็นรูปไฟ จะทำไงอ่ะช่วยหน่อย

Comment

เช็คทางลมในเคส+อาจจะต้องเพิ่มพัดลมเคสช่วยในการระบายความร้อนครับ

จัดสายไฟในเคสให้ดีเพื่อการระบายความร้อนที่ดีกว่า

ถ้าความร้อนยังไม่ลดลง มีทางเลือกต่อไปนี้คือ

1.เปลี่ยนเคสหรือเปิดฝาเคสเพื่อทางลมที่ดีขึ้นและไม่เกิดการสะสมความร้อน อาจจะช่วยได้ซัก3-4องศา และช่วยได้เยอะในกรณีฟูลโหลดถ้าระบายความร้อนดี เพราะความร้อนจะถูกระบายออกมาได้เกือบหมด ไม่เกิดความสะสมความร้อนในเคส

2.เปลี่ยนพัดลมซีพียูไปเป็นตัวที่ดีกว่า ถ้างบถึงอาจจะรวมถึงซีลิโคนที่ดีๆด้วยครับ

Comment

พอดีเคสมีพัดลมอยู่ 3 ตัวอ่ะ หน้า 1 ข้าง 1 หลัง 1

Comment

ใครพอมีพัดลมแจกมั่งมั้ยอ่ะ

Comment

ผมใช้ 3.0E@3.75 เหมือนกัน Idle 50 Full 60

Zaman 9500

Comment

ร้อน!!

Comment

มีใครพอให้พัดลมหน่อย

Comment

ซื้อตัวละ 350฿ ครับ (พัดลมฮาตาริ) รับลองเย็นทั้งคนทั้งคอม ฯ

Comment

ไม่มีเงินแล้วเพิ่งซื้อคอมไปหมาดๆๆ

Comment

ใช้Speedfanมันก็บอก 57 ถึง 58 องศา

Comment

ดูที่ BIOS ยังครับ เผื่อ Speedfan มันเอ๋อก็เป็นได้นะ

Comment

ดูแล้วคับเกือบบ

Comment

ลองดูซิ้งให้ดีๆทาซิลิโคนดีๆคับตัวนี้มันร้อนก็จิงแต่ติดตั้งดีๆก็ช่วยไปได้เยอะคับ หากระดาษทรายเบอร์1000มาขัดที่ฐานซิ้งให้หน้ามันเรียบๆบางทีมันเป็นรอยเวลาใส่แล้วหลังซิ้งกะcpuมันแนบไม่สนิทเอากระดาษทรายขัดให้เรียบซะแล้วซื้อซิลิโคนเงิน ถ้าประหยัดตัวหลอดละ60-80ก็ได้มันจะดีกว่าไอขาวๆช่วยลดได้2-4องศา ถ้ามีตังหน่อยก็ หลอดละ300-350บาทอะช่วยลดได้4-8องศา ตอนทาเกลี่ยให้ทั่วๆอย่าหนามากแต่อย่างกจนบางมากไป ทาให้มองไปละไม่บางจนเห็นเนื้อซิ้งอะ วิธีที่ผมทาผมทาทั้งหลังซิ้งทั้งหลังcpuเลยแต่ทาอย่าให้หนานะแล้ววางcpuลงทีเดียวอย่าไปขยับมันมากล๊อกขาให้แน่ๆ แล้วในเคสเก็บสายไฟให้เรียบร้อยอย่าขวางทางลมตั้งพัดลมดูทิศทางให้ดีๆตรงไหนควรดูดออกตรงไหนเป่าเข้าดูด้วยนะคับ อะไรที่ไม่จำเป็นหรือไม่ได้ใช้ก็ไม่ต้องไปใส่มัน ลองดูคับอาจจะช่วยได้บ้างผมใช้ p4 531+ ตอนใช้พัดลมเดิมก็ร้อนมากอยู่คับ55-ร่วมๆ80อะแต่ตอนนี้ใช้ 9500ledไม่คล๊อกก็44-60ถ้าคล๊อก 3.6 อยู่ที่50-60 พวกPrescottมันร้อนอยู่แล้วคับจำนวนทรานซิสเตอร์ในcpuมันเยอะ

Comment

Working...
                                X