Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TOT (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Comment

• Originally posted by swordmanx View Post
      ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
      ปัจจุบัน ผมใช้ ทรูสมาร์ทชอยส์ มีรายละเอียดโปร ดังนี้
      1. ค่าบริการรายเดือนตามโปรโมชั่น
      true smart choice 4g no limit 499 เล่นเน็ตไม่อั้นเร็ว 4 mbps ส่วนเกินโทร 1.50 บาท/นาที sms 3 บาท mms 5 บาท
      ส่วนลดทรูสมาร์ทชอยส์ 499
      โทรทุกเครือข่าย 200 นาที
      2. ค่าบริการเสริม
      ทอล์ค 200 นาที 99 บาท
      ส่วนลดทรูสมาร์ทชอยส์ 499
      3. ค่าใช้บริการส่วนเกิน/ค่าใช้บริการอื่นๆ
      เวลาโทรส่วนที่เกิน (ทุกเครือข่าย) 39 นาที
      โทรหมายเลขพิเศษ เลขหมายพิเศษต่างๆ 1 ครั้ง

จากการใช้งานปัจจุบัน ผมพบว่า เน็ตค่อนข้างช้ามาก เล่นเกม diablo 3+left4dead 2 มีอาการกระตุกอยู่ตลอด
      กล่องเน็ตของทรู รุ่น humax hg100re-02v เล่น wi-fi ได้ห่วยแตกมาก
      กล่องทรูวิชั่น model hd- k10c ผมก็ไม่ได้ใช้งาน เพราะหน้าจอการทำงาน ใช้งานยากมากกกกกกกกกกก
      และสัญญาณภาพก็ไม่มีความเป็น hd อะไรเลย พูดง่ายๆไม่ต่างจากภาพจากทีวีรุ่นเก่าเมื่อ 10 ปีก่อน (ผมใช้จอ sumsung lcd full hd)
      ผมเลยต้องใช้งานจากสัญณาณเสาอากาศที่เป็นหนวดกุ้ง

ซึ่งผมมีความต้องการ ดังนี้
      1. ใช้เน็ตบ้าน ที่ความเร็วดาวน์โหลด/อัพโหลด อย่างต่ำ 200/200 mbps
      2. โทรมือถือ ได้เวลาอย่างน้อย 200 นาที
      3. เน็ตมือถือ ไม่จำกัด
      ดังนั้น จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับว่า ผมควรย้ายค่าย หรือ เปลี่ยโปร ดีกว่ากันครับ
      กรณี ย้ายค่าย ผมควรย้ายไปค่ายไหน ที่สามารถตอบสนองความต้องการตาม 1. และ 2. ได้ และถ้าได้รับกล่องสัญญาณดาวเทียมที่ให้ภาพคมชัดระดับ hd
      หรือ full hd ก็ยิ่งดีครับ

กรณี เปลี่ยนโปร ผมควรเปลี่ยนไปใช้โปรอะไร ครับ ที่งบประมาณไม่เกิน 1200-1500 บาท/เดือน โดยที่ผมจะได้รับบริการและอุปกรณ์ที่ดีกว่า ทรูสมาร์ทชอยส์

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ ขณะนี้ ผมเบื่อกับประสิทธิภาพเน็ตและกล่องอุปกรณ์ต่างๆของทรู ที่มีคุณภาพต่ำมาก
      ผมเปลี่ยนมาใช้โปรของทรู เมื่อประมาณปลายปี 2018 ช่วง ธ.ค.2018-มี.ค.2019 สัญญาณเน็ตดีมาก แต่ตั้งแต่เดือนเม.ย. นี้เป็นต้นมา ห่วยแตกสุดๆ
      โทรให้เขาเข้ามาแก้ไขก่อนครับ เคยใช้ดี 3 เดือน เพิ่งมาไม่ดีเดือนเมษายน น่าจะมีอะไรผิดพลาดแหละ

Sent from my iPhone using Tapatalk Pro

Comment

• มีคำถามที่อยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในเว็บ ocz หน่อยครับ

speed ผ่าน lan ผมเข้าใจหาก card lan รองรับ 1gbps. + สาย lan รองรับ 1gbps. ยังไงก็ทดสอบได้ตามหรือเกิน package อยู่แล้ว แต่ในส่วนของผลทดสอบ wifi 5g ผมสงสัยมานานละว่าถ้าผ่าน wifi 5g (ac) ผลทดสอบที่โชว์บนหน้าจอมือถือหรือ notebook มันได้คำนวณค่ายังไง

Comment

• Originally posted by takumi619 View Post
          มีคำถามที่อยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในเว็บ ocz หน่อยครับ

speed ผ่าน lan ผมเข้าใจหาก card lan รองรับ 1gbps. + สาย lan รองรับ 1gbps. ยังไงก็ทดสอบได้ตามหรือเกิน package อยู่แล้ว แต่ในส่วนของผลทดสอบ wifi 5g ผมสงสัยมานานละว่าถ้าผ่าน wifi 5g (ac) ผลทดสอบที่โชว์บนหน้าจอมือถือหรือ notebook มันได้คำนวณค่ายังไง
          คำนวณเหมือนกันทุกประการ การคำนวณความเร็วคิดจากเครื่องต้นทางไปยังปลายทาง และกลับกัน โดยข้อมูลที่ส่งระหว่าง 2 ตัว ผ่านตัวกลางที่เป็นสาย (แลน) หรือ คลื่น (5GHz) ครับ ซึ่งตัวกลางนี้มีค่าสูญเสีย มากน้อยขึ้นอยู่กับปัจจัยแวดล้อม

Sent from my iPhone using Tapatalk Pro

Comment

• ผมแจ้ง/ร้องเรียนไปตั้งกระทู้ในพันธุ์ทิพย์
            ก็ไม่เห็น ทรู...ทุยกาก จะช่วยแก้ไขอะไรให้เลยครับ

Originally posted by OCZ-Wii View Post
            โทรให้เขาเข้ามาแก้ไขก่อนครับ เคยใช้ดี 3 เดือน เพิ่งมาไม่ดีเดือนเมษายน น่าจะมีอะไรผิดพลาดแหละ

Comment

• Originally posted by swordmanx View Post
              ผมแจ้ง/ร้องเรียนไปตั้งกระทู้ในพันธุ์ทิพย์
              ก็ไม่เห็น ทรู...ทุยกาก จะช่วยแก้ไขอะไรให้เลยครับ
              ถ้าเขาไม่แก้ก็ย้ายค่ายออกเลยครับ ตอนนี้ตัวเลือกเยอะ (ผมไม่ใช่ลูกค้าทรูนะ)

เราสามารถใช้สิทธิ์ยกเลิกบริการได้ โดยไม่ติดสัญญาครับ

Comment

• ลูกค้า TOT อย่าเพิ่งรีบย้ายออกกันนะ คาดว่าจะมีโปร UL=DL เร็วๆนี้

Comment

• ถามหน่อยครับ
                  ทาง TOT มีการเคลมหรือการันตี Speed ไหมว่าต้องผ่านสาย Lan และ WiFi 5g หรือว่าต้องผ่านสาย Lan เท่านั้นครับ
                  Last edited by takumi619; 12 May 2019, 22:08:20.

Comment

• Originally posted by takumi619 View Post
                    ถามหน่อยครับ
                    ทาง TOT มีการเคลมหรือการันตี Speed ไหมว่าต้องผ่านสาย Lan และ WiFi 5g หรือว่าต้องผ่านสาย Lan เท่านั้นครับ
                    ทุกค่ายการันตีเฉพาะการทดสอบผ่านสายแลนนะ

Comment

• Originally posted by OCZ-Wii View Post
                      ทุกค่ายการันตีเฉพาะการทดสอบผ่านสายแลนนะ

อันนี้คือข้อมูลที่ชัวร์แน่นอนใช่ไหมครับ

Comment

• Originally posted by OCZ-Wii View Post

โอเคครับผม
                        พอดีผมเห็นมีโพสต์จากกลุ่มๆ หนึ่งบน facebook เรื่อง เน็ตบ้าน ais โปร 300/100 แต่ wifi 5g ในโทรศัพท์ทดสอบสปีดได้ประมาณ 250/100
                        ผมก็เลยเกิดข้อสงสัยว่าทาง isp นั้นๆ เคลม speed ผ่าน wifi 5g ด้วยหรอเพราะที่ผมรู้มา wifi ซึ่งมันเป็นสัญญาณไร้สายยังไงมันก็ไม่มีความเสถียรเท่าสัญญาณที่มีสายอยู่แล้วครับ ผมไม่อยากไปเถียงไรมากเดี๋ยวจะโดนด่าเอาครับ

Comment

• งั้นผมขอถามต่อนะ
                          ยกตัวอย่าง สมมุติเน็ต fibre optic package speed 300/100 (ไม่ว่าจะเป็นของ isp ไหนหรือ package ใดๆ ก็ตามแต่)
                          1. speed ผ่าน lan ผมเข้าใจหาก card lan ที่รองรับ 1gbps. + สาย lan ที่รองรับ 1gbps. ยังไงก็ทดสอบได้ตามหรือเกิน package อยู่แล้ว แต่ถ้าในส่วนของผล wifi 5g ผมสงสัยมานานละว่าถ้าผ่าน wifi 5g (ac) ผลทดสอบที่ได้มันได้คำนวณค่ายังไง คือต้องเอาค่าที่ได้มาต้องมาบวก ลบ คูณ หารอะไรหรือเปล่าถึงจะได้ค่าจริงๆ ที่แสดงอยู่บนหน้าจอมือถือ

Comment

ลูกค้า TOT อย่าเพิ่งรีบย้ายออกกันนะ คาดว่าจะมีโปร UL=DL เร็วๆนี้

ข้อมูลเรื่องโปรโมชั่นใหม่ออกมาแล้วครับ

https://pantip.com/topic/38872527

Comment

ข้อมูลเรื่องโปรโมชั่นใหม่ออกมาแล้วครับ

https://pantip.com/topic/38872527

ต้องทำเรื่องปรับเองใช่ไหมครับอย่างงี้ ไม่ได้ปรับให้อัตโนมัติเหมือนเดิมใช่ไหมครับ

Comment

• เห็นแล้วอยากกลับไปใช้จังครับ

Comment

Working...
                                X