Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TOT (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตามโพสท่าน mafiaking ข้างบน อาการแปลกมากจิงๆ ขอบคุณที่ช่วยเทสมาให้ครับ รู้เรื่องเลย
    เมื่อวานผมเลยลองซื้อ vpn4games มาใช้ดู ต่อไปเซิฟเวอร์ญี่ปุ่นบางช่องก็ปิงสูงเหมือนเดิม 240-250
    บางช่องก็ปิงปกติครับ 90-100 งงในงง

Comment

• Originally posted by notepad18 View Post
      รบกวนคนที่มีเนตบ้านของ ToT ช่วยเทสปิงไป frankfurt ที่ speedtest หน่อยครับ

กับช่วยเทสปิง 62.254.88.27 หน่อยครับ

พอดีแปลกใจไปเทสเนตที่สนามบิน ToT ได้ปิงเดียวกับเนต true
      frankfurt ทุก server ครับ

ping 62.254.88.27 เฉลี่ย 164ms ครับ

Comment

• เพิ่งอัพเป็น 500/500 เทสแลนแล้วได้ปกติ ทั้งต่อตรงจาก ONU กับต่อผ่าน Router แต่พอต่อ wifi กลับตันที่ 300/300 ปัญหาอยู่ที่ตัวส่งหรือตัวรับครับ
        ตัวส่ง TP-Link Archer C5 V4.0
        ตัวรับ Atheros QCA9008-TBD1 รองรับ Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac+ WiGig 802.11ad 2x2 MU-MIMO
        เชื่อมต่อสัญญาณ AC 5GHz ได้ที่ 867Mbps ระยะห่ างตัวส่ง - ตัวรับ ราวๆ 5 เมตร

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
          frankfurt ทุก server ครับ

ping 62.254.88.27 เฉลี่ย 164ms ครับ

น่าจะน้อยกว่า 3bb ด้วยใช่มั้ยครับเนี้ย เล่นเกมส์ EU สบายเลย

Comment

• ขอบคุณท่าน mafiaking มากครับ

นั้นสิครับจะเล่น NA ให้หัวเสียทำไม ping 200+ 150 กับ EU จบ
            แล้วเราก็รอ SJC2 กับ true ต่อไป

62.254.88.27 อยู่ London UK ครับ ping กับ True 300+ เพราะ route มันไป HK ทำไมก็ไม่รู้
            Last edited by notepad18; 5 Jan 2020, 18:47:40.

Comment

• Originally posted by Alderwood View Post
              เพิ่งอัพเป็น 500/500 เทสแลนแล้วได้ปกติ ทั้งต่อตรงจาก ONU กับต่อผ่าน Router แต่พอต่อ wifi กลับตันที่ 300/300 ปัญหาอยู่ที่ตัวส่งหรือตัวรับครับ
              ตัวส่ง TP-Link Archer C5 V4.0
              ตัวรับ Atheros QCA9008-TBD1 รองรับ Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac+ WiGig 802.11ad 2x2 MU-MIMO
              เชื่อมต่อสัญญาณ AC 5GHz ได้ที่ 867Mbps ระยะห่ างตัวส่ง - ตัวรับ ราวๆ 5 เมตร
              867 / 2 = 433.5 Mbps สูงสุดตามทฤษฎี
              ถ้าจะเอาแบบวิ่ง 500Mbps++ และตัวรับไม่ได้ชิด WiFi Router ผมคิดว่าน่าจะต้องขยับเป็น WiFi AX ทั้งคู่ครับ
              ยังไงก็รอท่านอื่นที่ทดสอบแล้วมาตอบอีกทีก็ได้ครับ

ส่วนตัวผม สายLANถึงPCทุกเครื่องเลยไม่มีปัญหา
              WiFi APก็ยังใช้ AC1200 วิ่ง200-300 บางจุดAPยังเป็น Port/100 ไม่ซีเรียสเท่าไรเพราะ100Mbpsก็ใช้งานบนมือถือได้ครอบคลุมหมดไม่มีสะดุดทั้ง Youtube Netflix Twitch หรือ การดูหนังผ่านการแชร์ไฟล์ในวงLAN ครับ

Comment

• Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                  867 / 2 = 433.5 Mbps สูงสุดตามทฤษฎี
                  ถ้าจะเอาแบบวิ่ง 500Mbps++ และตัวรับไม่ได้ชิด WiFi Router ผมคิดว่าน่าจะต้องขยับเป็น WiFi AX ทั้งคู่ครับ
                  ยังไงก็รอท่านอื่นที่ทดสอบแล้วมาตอบอีกทีก็ได้ครับ

ส่วนตัวผม สายLANถึงPCทุกเครื่องเลยไม่มีปัญหา
                  WiFi APก็ยังใช้ AC1200 วิ่ง200-300 บางจุดAPยังเป็น Port/100 ไม่ซีเรียสเท่าไรเพราะ100Mbpsก็ใช้งานบนมือถือได้ครอบคลุมหมดไม่มีสะดุดทั้ง Youtube Netflix Twitch หรือ การดูหนังผ่านการแชร์ไฟล์ในวงLAN ครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

• สอบถามเพื่อนๆว่า ตอนนี้ TOT แจก ONU+AP อะไรบ้างครับ ที่บ้านญาติเพิ่งไป up เป็น 500/500M แต่ ONU ตัวเก่าคือ ZTE F660 +Totolink AC1200(สักรุ่นจำไม่ได้แต่ TOT ให้มาพ่วงนานแล้วสักปีนึง) ตัว totolink ดันต่อมือถือส่วนใหญ่ได้แค่link speed 433Mbps วิ่งจริงได้ไม่ถึง 200Mbps(แต่ถ้าต่อ LAN ได้เกือบเต็มอยู่) ทั้งๆที่มือถือเครื่องเดียวกันไปต่อที่อื่นได้ 866Mbps(ใช้ S10+ ต่อได้เต็มๆ ความเร็วจริงวิ่งแถวๆ 600Mbps กับเนท 1Gbps ของTrue) กำลังคิดว่าถ้าเขามีตัวใหม่จะได้ขอ upgrade โดยอ้างว่าที่ให้มาได้ความเร็วไม่เต็มสักหน่อย

Comment

• Originally posted by Fourpoint View Post
                      สอบถามเพื่อนๆว่า ตอนนี้ TOT แจก ONU+AP อะไรบ้างครับ ที่บ้านญาติเพิ่งไป up เป็น 500/500M แต่ ONU ตัวเก่าคือ ZTE F660 +Totolink AC1200(สักรุ่นจำไม่ได้แต่ TOT ให้มาพ่วงนานแล้วสักปีนึง) ตัว totolink ดันต่อมือถือส่วนใหญ่ได้แค่link speed 433Mbps วิ่งจริงได้ไม่ถึง 200Mbps(แต่ถ้าต่อ LAN ได้เกือบเต็มอยู่) ทั้งๆที่มือถือเครื่องเดียวกันไปต่อที่อื่นได้ 866Mbps(ใช้ S10+ ต่อได้เต็มๆ ความเร็วจริงวิ่งแถวๆ 600Mbps กับเนท 1Gbps ของTrue) กำลังคิดว่าถ้าเขามีตัวใหม่จะได้ขอ upgrade โดยอ้างว่าที่ให้มาได้ความเร็วไม่เต็มสักหน่อย
                      ลองถามสนง.ในพื้นที่ดีกว่าครับ ของผมตอนที่อัพ บอกว่าตัว wifi ได้ไม่เกิน 300Mbps นะ และที่ศูนย์ยังไม่มีตัวมาเปลี่ยน แต่ถ้าเป็น LAN ได้เต็ม ผมไม่แน่ใจว่าตอนที่จนท.บอก ในระบบเป็นตัวเก่าอยู่หรือเปล่า เพราะเปลี่ยนจาก Totolink 300Mbps มาเป็น Archer C5 v.4 ละ แต่ถึงแม้จะเชื่อมต่อที่ 867Mbps แต่ความเร็วจริงที่ได้ไม่เกิน 300Mbps ครับ ตอนนี้ช่างมันละ รอย้ายห้องก่อน จะได้เสียบ LAN แทนละ

Comment

• Update Gigabolt Package 1000/500 ราคา 700 บ./เดือน

EST_1892 = ความเร็ว : 1000/500Mbps | ONU : Huawei HG8245H | Bridge Mode : Yes | Router : Xiaomi MI Router Pro AC2600 | เยี่ยมเลย | ดีมาก | บางพลี/สมุทรปราการ

Last edited by EST_1892; 26 Jan 2020, 10:35:32.

Comment

• Originally posted by Alderwood View Post
                          ลองถามสนง.ในพื้นที่ดีกว่าครับ ของผมตอนที่อัพ บอกว่าตัว wifi ได้ไม่เกิน 300Mbps นะ และที่ศูนย์ยังไม่มีตัวมาเปลี่ยน แต่ถ้าเป็น LAN ได้เต็ม ผมไม่แน่ใจว่าตอนที่จนท.บอก ในระบบเป็นตัวเก่าอยู่หรือเปล่า เพราะเปลี่ยนจาก Totolink 300Mbps มาเป็น Archer C5 v.4 ละ แต่ถึงแม้จะเชื่อมต่อที่ 867Mbps แต่ความเร็วจริงที่ได้ไม่เกิน 300Mbps ครับ ตอนนี้ช่างมันละ รอย้ายห้องก่อน จะได้เสียบ LAN แทนละ
                          ขอบคุณท่าน สรุปตอนนี้พื้นที่ผมติดตั้งใหม่ได้ ZTE F612(2 lan)+Tplink EC231-G1u(ต่อแบบ bridge) เป็น AC1350 แต่ยังไม่ได้ไป test ด้วยตัวเองไม่รู้ว่า wifi ได้ความเร็วจริงที่ 500Mbps เต็มๆไหวไหม แต่โปร 24 เดือน 590 500/500 นี่คุ้มจริงๆ เจ้าอื่นต้องคอยปวดหัวไปขอส่วนลด

ป.ล. ให้น้อง test แล้ว มือถือ P30 PRO ต่อผ่าน wifi ได้ 4xx/5xx แต่ถ้าต่อ LAN ได้เต็ม 500กว่าๆ ทั้ง dl/ul
                          Last edited by Fourpoint; 29 Jan 2020, 10:54:58.

Comment

• Originally posted by notepad18 View Post
                            ขอบคุณท่าน mafiaking มากครับ

นั้นสิครับจะเล่น NA ให้หัวเสียทำไม ping 200+ 150 กับ EU จบ
                            แล้วเราก็รอ SJC2 กับ true ต่อไป

62.254.88.27 อยู่ London UK ครับ ping กับ True 300+ เพราะ route มันไป HK ทำไมก็ไม่รู้
                            มีข่าวบ้างมั้ยครับ ไอ่ SJC2 มันจะเสร็จเมื่อไหร่ แล้ว ISP รายอื่นได้ผลประโยชน์ด้วยมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
                              มีข่าวบ้างมั้ยครับ ไอ่ SJC2 มันจะเสร็จเมื่อไหร่ แล้ว ISP รายอื่นได้ผลประโยชน์ด้วยมั้ยครับ
                              Name
                              SJC2

Singapore, Thailand, Vietnam, Hong Kong, Taiwan, China, Korea, Japan

Participated by
                              SK Broadband, KDDI, China Mobile International, Chungwha Telecom, VNPT, True, Singtel, Facebook

Design capacity
                              127 Terabits per second

To be completed
                              2Q, 2021

Source: https://seoul3dc.com/idcseoul/en/cable/Cable.do

Comment

Name
                                SJC2

Singapore, Thailand, Vietnam, Hong Kong, Taiwan, China, Korea, Japan

Participated by
                                SK Broadband, KDDI, China Mobile International, Chungwha Telecom, VNPT, True, Singtel, Facebook

Design capacity
                                127 Terabits per second

To be completed
                                2Q, 2021

Source: https://seoul3dc.com/idcseoul/en/cable/Cable.do
                                Q2,2021 แล้วเหรอครับ ตอน 2018 บอกว่า Q4,2020

ผมว่า SJC2 obsoleted แล้วนา เจอ Bay to Bay Express 130ms from Singapore to US Q4,2020
                                ตอนนี้ ping from Tokyo ไป US west coast ก็ 100 แล้วครับ ไม่มีทางที่ ping ของ SJC2 จะน้อยกว่า BtBE แน่นอน ไม่รู้ว่าใครจะได้ใช้เหมือนกัน

ถามว่า ISP อื่นได้ประโยชน์ไหม ก็คงได้ประโยชน์เหมือนที่ true ได้กับ AAE-1 นั้นแหละครับ
                                Last edited by notepad18; 6 Feb 2020, 13:06:58.

Comment

Working...
                                X