Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by bome2004 View Post
    ขอบคุณครับ ที่ว่าปกติเนี้ย คือ โหลดมาเต็มทุกช่วงเวลาเลยใช่ไหมครับ
    ใช่ครับผม

Comment

• เมื่อวานเลยเข้าไปติดต่อศูนย์ให้บริการของทรู ว่าที่บ้านผมเนี้ยอยู่ในเขตพื้นที่ให้บริการ Fiber ไหม
      ปรากฎว่าบ้านผมอยู่ในระยะเขตให้บริการพอดีเลยครับ
      ก็เลยคิดๆ ว่า จะย้ายจาก VDSL 3BB ไป Fiber ดีไหมครับ

ผมกำลังหาข้อมูล ของ ทรูว่าเป็นอย่างไร สำหรับเน็ต

ถ้าใครมีโปรดีๆ ลับๆ ของทรูบอกด้วยนะครับ เผื่อผมจะได้ข้อมูลไปคุยกับพนักงานขายได้ครับ
      ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

• Docsic กับ FTTH ต่างกันไหมเยอะไหมครับ
        ตอนนี้ Docsis เริ่มหลุดบ่อยเกินไป

Comment

• Originally posted by MaxKing View Post
          รับเปิด bridge ของ true สนใจติดต่อได้เลยนะครับ ไม่เกิน 5 นาที เสร็จ
          สนใจ
          ติดต่อที่นี่ ตอนนี้เลยนะครับ

Comment

• Originally posted by iNY View Post
            สนใจ
            ติดต่อที่นี่ ตอนนี้เลยนะครับ
            แนะนำให้ติดต่อ CC ดีกว่านะครับ รู้สึกว่าจะปรับเองไม่ได้แล้ว

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post
              เมื่อวานเลยเข้าไปติดต่อศูนย์ให้บริการของทรู ว่าที่บ้านผมเนี้ยอยู่ในเขตพื้นที่ให้บริการ Fiber ไหม
              ปรากฎว่าบ้านผมอยู่ในระยะเขตให้บริการพอดีเลยครับ
              ก็เลยคิดๆ ว่า จะย้ายจาก VDSL 3BB ไป Fiber ดีไหมครับ

ผมกำลังหาข้อมูล ของ ทรูว่าเป็นอย่างไร สำหรับเน็ต

ถ้าใครมีโปรดีๆ ลับๆ ของทรูบอกด้วยนะครับ เผื่อผมจะได้ข้อมูลไปคุยกับพนักงานขายได้ครับ
              ขอบคุณมากๆ ครับ
              ผมเพิ่งย้ายจาก VDSL มา FTTH ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

ซึ่งตามเทคนิคก็ควรเป็นอย่างงั้น เพราะ VDSL ยังไงก็ยังใช้เทคโนโลยีเก่า (สายทองแดงจากสายโทรศัพท์บ้าน)

คิดว่า FTTX นี่จะค่ายไหนก็เหมือนกันนะครับ เรื่องคุณภาพ เพราะเทคโนโลยีใหม่ ต่อยอดได้นานหลายสิบปีด้วย

ถ้าจะวัดกันก็ดูแค่โปรโมชั่นของแต่ละค่ายที่ให้บริการในพื้นที่คุณก็พอครับ

อย่างของผม เป็นลูกค้าเก่าของทรูมาหลายปี เขาให้ดู Truevisions Package Enjoy ฟรี + เบอร์โทรศัพท์บ้านแบบใหม่ครับ

Comment

• ว่าจะอยากเปลี่ยนไปเป็น FTTH จากเดิมใช้ Docsis 3.0 Cisco EPC3925 จะดีมั้ยครับ คือมันก็ไม่มีปัญหาอะไรมากหรอกนอกจาก Wi-Fi กากนิดนึง แต่อยากได้เทคโนโลยีใหม่กว่า ใครมีประสบการณ์อยากรู้ว่าต่างกันมากมั้ยครับ ผมอยู่ซอยเสนากิจ แถวพญาไท ราชเทวีครับ
                เค้าบอกว่าถ้าจะเปลี่ยนต้องทำเรื่องถึงผู้บริหารว่ามีเหตุผลอะไร อย่างผมลองไปถาม AIS Fibre แล้ว เค้าติดตั้งได้ แถมได้ยืม Router Wi-Fi Dual Band ด้วย แต่ทีนี้ถ้าผมเคลมไปมันจะมีตัวเลือกอีกตัวคือลดค่าบริการรายเดือน 50% ด้วย (799 > 400) 12 รอบบิล เลยอยากรู้ว่าเลือกอันไหนดีครับ

Comment

• วันนี้ ขอมินิ คอมเม้น กับเร้าเตอร์ ที่ได้มาใหม่สดๆ ร้อนๆ ได้มาราคา 2500 ประกัน 5 ปี เสีย เปลี่ยนตัวใหม่
                  True 50/20Mb ONU = Huawei HG8247H ใช้ค่อนข้างดี ไม่มีปัญหา ยกเว้น ดูบอลออนไลน์ ในคอม ค้าง กระตุก (คอม) USB WIFI DWA-125 (กากมาก)/DWA-171 ดีขึ้น
                  รูปแรก ONU = Huawei HG8247H ผ่านมือถือ S8 @2.4G
                  รูปสอง Tenda AC9 ผ่านมือถือ S8 @5G
                  รูปที่สาม Tenda AC9 ผ่าน DWA-171@5G
                  ใช้งานทั่วไป คงไม่ค่อยมีความแตกต่าง คำถามคือว่าทำไมค่า ping มันสูง จัง เท่ากับตัวเดิม ต้องตั้งค่า อะไรเพิ่มไหมครับ
                  Last edited by kijabusu; 31 Jan 2018, 23:11:03.

Comment

• ฝากคุณ MaxKing แก้ไขข้อมูลให้ผมหน่อยครับ
                    16:00 น. วันนี้ปรับ Speed จาก 200/50 เป็น 300/70 ครับ

Attached Files

Comment

• Originally posted by Qat View Post
                      ฝากคุณ MaxKing แก้ไขข้อมูลให้ผมหน่อยครับ
                      16:00 น. วันนี้ปรับ Speed จาก 200/50 เป็น 300/70 ครับ

[ATTACH=CONFIG]4116735[/ATTACH]
                      อัพเดต เรียบร้อย

Comment

Source : http://www.9tana.com/node/true-online-speed-boost/

Comment

• ตอนนี้ใช้ TRUE กับ ONU Huawei HG8247H ยังสามารถตั้ง Bridge Mode เองได้มั้ยครับ
                          ลองเข้าไปดูหน้า WAN เห็นให้เลือก WAN Mode เป็น Route WAN กับ Bridge WAN ได้สองอย่าง ตกลงว่าเดี๋ยวนี้ตั้งเองได้ง่ายๆ เลยใช่มั้ยครับ

กำลังจะทำ Bridge Mode แต่รออุปกรณ์อยู่ครับ

Comment

• 1. Speed : 50/20Mb/s (True Super Fiber Gold HD)
                            2. ONU : Technicolor CGA0111TRU
                            3. Bridge Mode : Disabled
                            4. Router : None
                            5. Switch : D-Link DES-1016A 10/100Mb/s
                            6. Local Rating : 5 http://www.speedtest.net/result/7194434689
                            7. International Rating : 5 http://www.speedtest.net/result/7194438492
                            8. Bittorrent Speed : Local 7.5MB/s - Inter. 7.5MB/s
                            9. Location : รามคำแหง ซอย 174 มีนบุรี กรุงเทพมหานคร

Comment

• พึ่งติด TrueOnline 100/30 M
                              ได้อุปกรณ์เป็น Raisecom + Humax Quantum T3A

การใช้งานหลังติดตั้ง มีอาการเน็ตหลุด เรื่อยๆ โทรหาช่าง ช่างให้ Reset ตัว Raisecom
                              หลังจาก Reset แล้วดีขึ้น มีหลุดบ้าง 2-3 ครั้ง ครั้งละประมาณ นาที

ส่วนปัญหาอีกส่วนคือ
                              ทดสอบใช้งานแล้ว รู้สึกว่า โทรศัพท์มือถือ กับ แท็บเล็ต รู้สึกว่าจะจับสัญญา wifi ยากสักหน่อยครับ
                              ทดสอบ wifi ผ่าน Notebook แล้ว คลื่น 2.4 G นั้นได้ความเร็วประมาณ 30mb กว่าๆ เองครับ
                              ส่วน 5G Notebook ผมรับสัญญาณไม่ได้
                              (ทั้งที่บ้านอีกหลังใช้เน็ต 3bb เทส 2.4G ความเร็วยังได้ประมาณ 70mb กว่าๆ เลยครับ ใช้ Notebook เครื่องเดียวกัน)
                              ส่วนทดสอบผ่านสาย Lan ความเร็วมาเต็มครับ

อยากทราบวิธีแก้ปัญหา หรือว่าการตั้งค่าให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดด้วยครับ

Comment

• 1. = 50/20Mbps
                                2. = ZTE
                                3. = no
                                4. = no
                                5. = 3
                                6. = 3
                                7. = บางคูวัด ปทุมธานี

เน็ตจะค้างตอนโหลดเกมในสตรีม หรือใช้ทราฟฟิคเน็ตเยอะๆ ตลอดเลย จะแก้ไงดี เป็นตอนอัพจาก 30 เป็น 50 เนี้ย ถ้าโหลดเต็มสปีดเน็ตค้าง ไฟล์ที่โหลดก็ค้าง

Comment

Working...
                                X