Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามไรหน่อย ผมสมัคร โปร Gamer Pro 300/300 แต่เทสแล้วเครื่องผม อัพโหลดได้ไม่เต็มจะคือจะได้ประมาณไม่เกิน 200 เม็ก แต่เครื่องช่างที่มาเทสจะได้เต็ม 300/300 เลย เลยงงว่าเป็นเพราะอะไร เครื่องผม Fx8300 Ram Corsiar 4*2 1600 Sink Coolermaster V8

M/B M5a97R2.0 , Vga 1060 6GB ,HDD WD*5 ตัว , PSU XFX Pro 850 W เร้าเตอร์ ZTE F668 ของทรู

Comment

• Originally posted by nesmo View Post
      รบกวนถามไรหน่อย ผมสมัคร โปร Gamer Pro 300/300 แต่เทสแล้วเครื่องผม อัพโหลดได้ไม่เต็มจะคือจะได้ประมาณไม่เกิน 200 เม็ก แต่เครื่องช่างที่มาเทสจะได้เต็ม 300/300 เลย เลยงงว่าเป็นเพราะอะไร เครื่องผม Fx8300 Ram Corsiar 4*2 1600 Sink Coolermaster V8

M/B M5a97R2.0 , Vga 1060 6GB ,HDD WD*5 ตัว , PSU XFX Pro 850 W เร้าเตอร์ ZTE F668 ของทรู
      ลงวินโดว์อะไรไว้ครับ ใช้เบราเซอร์อะไรเทส เทสผ่านเว็บไหนบ้างครับ CPU 8 Core ก็ไม่น่ามีปัญหา หลักๆเทสสปีดกินทรัพยากร CPU เป็นหลักครับ อย่างอื่นไม่เท่าไหร่

พอร์ทแลนของท่านเป็น Gigabit Port อยู่แล้ว ลองเปลี่ยนสายแลนดูครับ หรือเปลี่ยนไดรเวอร์แลนออนบอร์ดดูก่อนครับ
      Last edited by EST_1892; 21 Jan 2019, 03:48:31.

Comment

• Originally posted by EST_1892 View Post
        ลงวินโดว์อะไรไว้ครับ ใช้เบราเซอร์อะไรเทส เทสผ่านเว็บไหนบ้างครับ CPU 8 Core ก็ไม่น่ามีปัญหา หลักๆเทสสปีดกินทรัพยากร CPU เป็นหลักครับ อย่างอื่นไม่เท่าไหร่

พอร์ทแลนของท่านเป็น Gigabit Port อยู่แล้ว ลองเปลี่ยนสายแลนดูครับ หรือเปลี่ยนไดรเวอร์แลนออนบอร์ดดูก่อนครับ

Win10Pro ครับ ใช้ Speedtest แบบเป็น App กับ ของบนเวป ADSL Thailand เดี๋ยวเย็นนี้จะไปซื้อสาย CAT6 กับลองเปลี่ยนdriver lan มาลองเทสดูครับ

Comment

• Originally posted by nesmo View Post
          Win10Pro ครับ ใช้ Speedtest แบบเป็น App กับ ของบนเวป ADSL Thailand เดี๋ยวเย็นนี้จะไปซื้อสาย CAT6 กับลองเปลี่ยนdriver lan มาลองเทสดูครับ
          Test ผ่าน ADSL Thailand แล้วเว็บอื่นเป็นไหมครับ ถ้าเว็บอื่นไม่เป็น ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรครับ

Comment

• Originally posted by sakurasong View Post
            โหลดบิท ต้องใช้โปรปกติ ที่มีพ่วงทีวีครับ โดยต้องเลือกโปรที่ราคาเกิน 1 พันบาท จะได้เป็น Public IP ซึ่งจะหาคนแชร์ไฟล์ได้เร็วมาก และโหลดได้เต็มที่
            http://trueonline.truecorp.co.th/package

ถ้าโปร Gamer Pro Pack เขาให้อัพโหลดเยอะ จะเป็น Private IP มันจะหาคนแชร์ไฟล์ยากกว่า ต้องเปิดให้โหลดทิ้งไว้ น่าจะโหลดบิทจากต่างประเทศได้แรงช่วงหลังตี 2 ครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by EST_1892 View Post
              Test ผ่าน ADSL Thailand แล้วเว็บอื่นเป็นไหมครับ ถ้าเว็บอื่นไม่เป็น ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรครับ
              สรุปคงเป็นที่ Win10Pro เพราะเปลี่ยน DriverLan Driver M/B กับเปลี่ยนสาย Lan เป็น CAT6e ก็วิ่งอัพโหลดไม่เต็ม เทสจาก ไฟฟ็อก / โครม/ app speedtest เอง ไม่มีอันไหนอัพโหลดเกิน 150 เลยครับ ท่านไหนมีแนวทางที่ไม่ต้องลงwin ใหม่ไหมครับช่วยแนะนำหน่อย

Comment

• Comment

• Originally posted by sakurasong View Post
                  โหลดบิท ต้องใช้โปรปกติ ที่มีพ่วงทีวีครับ โดยต้องเลือกโปรที่ราคาเกิน 1 พันบาท จะได้เป็น Public IP ซึ่งจะหาคนแชร์ไฟล์ได้เร็วมาก และโหลดได้เต็มที่
                  http://trueonline.truecorp.co.th/package

ถ้าโปร Gamer Pro Pack เขาให้อัพโหลดเยอะ จะเป็น Private IP มันจะหาคนแชร์ไฟล์ยากกว่า ต้องเปิดให้โหลดทิ้งไว้ น่าจะโหลดบิทจากต่างประเทศได้แรงช่วงหลังตี 2 ครับ
                  ของผมแค่โทรบอกว่าที่บ้านมีNASกับกล้องip cc.ทรูก็ปรับให้เลยครับ ทั้งบริดโหมดและip setอะไรง่ายขึ้นทีแรกก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร หาอ่านจนเจอ อ้ออ ipนี่เอง ผมใช้โปร899 200/50 เพิ่งอัพจาก100/30

Comment

• Originally posted by yut261 View Post
                    ของผมแค่โทรบอกว่าที่บ้านมีNASกับกล้องip cc.ทรูก็ปรับให้เลยครับ ทั้งบริดโหมดและip setอะไรง่ายขึ้นทีแรกก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร หาอ่านจนเจอ อ้ออ ipนี่เอง ผมใช้โปร899 200/50 เพิ่งอัพจาก100/30

ใช้วิธีโทรไปขอ Public IP ก็ได้ครับ แต่รู้สึกเขาจะปรับให้แค่ระยะหนึ่งนะครับ ต้องโทรไปบอกใหม่เรื่อยๆ แต่ก็ใช้ได้นานอยู่ ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนกฏรึยัง เดี๋ยวนี้เขาน่าจะมี Public IP เหลือเยอะก็คงให้ใช้นานอยู่

ผมก็เคยใช้ 100/30 แล้วอัพเป็น 200/50 ตอนนั้นราคามันเกิน 1 พัน เขาก็อัพเป็น Public IP ให้อัตโนมัติเลย แต่ผมไม่ค่อยโหลดบิทกับดูทีวีแล้ว ที่บ้านเน้นดูออนไลน์ กับใช้โปรแกรมช่วยโหลดเอา เลยไปเปลี่ยนโปรเน้นเน็ตเยอะๆ ดีกว่าครับ

Comment

• เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ 1Gbps โปร 1599 ได้ public ip (โทรไปแจ้ง)

ช่วง peak hour หัวค่ำ ก็โดนบีบบิทอยู่ดี โดยเฉพาะบิทนอก ได้ไม่เกิน 40-50Mbps ทั้งๆที่ไฟล์เดียวกัน remote ไปโหลดจากเครื่องอีกบ้านที่ใช้ 3BB (150/50) ได้ 100++Mbps จนต้องใช้วิธี เปิดอีกเครื่อง ช่วยโหลดเพื่อเป็น seed ให้เครื่องในกทม.ที่ใช้ True เพราะจะกลายเป็น seed ในประเทศเหมือนจะบีบน้อยกว่า

แต่โหลด direct จาก google drive อะไรพวกนี้ ได้ 6-700Mbps เต็มๆก็พอใจนะ

Comment

• Originally posted by Fourpoint View Post
                        เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ 1Gbps โปร 1599 ได้ public ip (โทรไปแจ้ง)

ช่วง peak hour หัวค่ำ ก็โดนบีบบิทอยู่ดี โดยเฉพาะบิทนอก ได้ไม่เกิน 40-50Mbps ทั้งๆที่ไฟล์เดียวกัน remote ไปโหลดจากเครื่องอีกบ้านที่ใช้ 3BB (150/50) ได้ 100++Mbps จนต้องใช้วิธี เปิดอีกเครื่อง ช่วยโหลดเพื่อเป็น seed ให้เครื่องในกทม.ที่ใช้ True เพราะจะกลายเป็น seed ในประเทศเหมือนจะบีบน้อยกว่า

แต่โหลด direct จาก google drive อะไรพวกนี้ ได้ 6-700Mbps เต็มๆก็พอใจนะ
                        แพ็ค 1Gpbs ได้ ONU รุ่นอะไรครับท่าน ใช้กับ Router ตัวไหนหรอครับ

Comment

• Originally posted by NaDaRa View Post
                          แพ็ค 1Gpbs ได้ ONU รุ่นอะไรครับท่าน ใช้กับ Router ตัวไหนหรอครับ
                          ช่างมาติดตั้งเป็น ONU ZTE f612c Giga LAN 2 port +Humax T3ATv2 ครับ พ่วง router mode ไม่ได้ bridge

นี่เพิ่งได้ Mi router pro มาเดี๋ยวจะทดสอบว่า ถ้าพ่วง LAN จาก Mi จะดีกว่าตัวแถมไหม

Comment

• ของผม 1Gbps ได้ Fiberhome Gb LAN 4 port

อุปกรณ์แล้วแต่พื้นที่ด้วยมั้ง เห็นช่างบอก แต่ละบ้านได้ไม่เหมือนกัน

Comment

ใช้วิธีโทรไปขอ Public IP ก็ได้ครับ แต่รู้สึกเขาจะปรับให้แค่ระยะหนึ่งนะครับ ต้องโทรไปบอกใหม่เรื่อยๆ แต่ก็ใช้ได้นานอยู่ ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนกฏรึยัง เดี๋ยวนี้เขาน่าจะมี Public IP เหลือเยอะก็คงให้ใช้นานอยู่

ผมก็เคยใช้ 100/30 แล้วอัพเป็น 200/50 ตอนนั้นราคามันเกิน 1 พัน เขาก็อัพเป็น Public IP ให้อัตโนมัติเลย แต่ผมไม่ค่อยโหลดบิทกับดูทีวีแล้ว ที่บ้านเน้นดูออนไลน์ กับใช้โปรแกรมช่วยโหลดเอา เลยไปเปลี่ยนโปรเน้นเน็ตเยอะๆ ดีกว่าครับ

Public IPใช้มาหลายปีแล้วครับ ยังไม่มีปัญหา

Comment

• เพิ่งได้ Humax T3ATv2 แต่มันไม่ค่อยดี เราขอเปลี่ยนไปรุ่นดีกว่าได้ไหมครับ

Comment

Working...
                                X