Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by toom93 View Post
    เพิ่งได้ Humax T3ATv2 แต่มันไม่ค่อยดี เราขอเปลี่ยนไปรุ่นดีกว่าได้ไหมครับ
    ผมก็เพิ่งขอยืม Router ได้เป็นตัว TURBOSPEED WR6221-T

กำลังรอ Mikrotik มาเปลี่ยนแทน

Comment

• Originally posted by toom93 View Post
      เพิ่งได้ Humax T3ATv2 แต่มันไม่ค่อยดี เราขอเปลี่ยนไปรุ่นดีกว่าได้ไหมครับ
      คุยกับช่างได้ยินว่า บางทีจะมีตัวของ billion มา แต่ของน้อยต้องรอ

แต่จริงๆแล้ว T3ATv2(สีดำเสายาว) นี่ถือว่ายังดีกว่า T3A ตัวเก่า(สีขาวเสาสั้น) เยอะเลยนะ แต่พวกนี้ต้องใช้ตัวตั้งเวลา reset เครื่องช่วย จะลดปัญหา ไม่โหลดภาพ เวลาเข้าFB ได้

Comment

ผมเพิ่งเปลียนจาก 100/30 จาก 699 บาท มา 599 บาท

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยครับ
          ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก 50/20 เป็น 300/100 (ราคาเดิม)
          เร้าเตอร์วางไว้ชั้น2 ใช้งานชั้น1และ3
          1 เร้าเตอร์ TURBOSPEED WR6221-T
          -ใช้5GHz wifi 1-2ขีด โหลด10-20 mbps(link speed 14mbps) เทสใกล้เราเตอร์ 300+ mbps
          -ใช้2.4GHz wifi 3ขีด-เต็ม 40-50 mbps(link speed 57mbps) เทสใกล้เราเตอร์ 60-70 mbps (link speed 130mbps)
          2 acess point tp-link TL-WR941HP
          ตัวนี้คอขวดที่ 4 10/100Mbps LAN Ports
          1 10/100Mbps WAN Port
          -2.4Ghz wifi เต็ม โหลด50-60 mbps(link speed 130mbps) เทสใกล้เราเตอร์ เท่าเดิม
          เทสด้วยโทรศัพท์ s7edge มีคอม4เครื่องใช้ usb wifi 2.4ghz
          อยากใช้เต็มสปีด เปลี่ยน acess point หรือมีวิธีอื่นแนะนำมาได้เลยครับ

Comment

• ตอนต้นสัปดาห์ ที่ผ่านมา ไปอ่าน pantip เกี่ยวกับโปรเน็ต ของ TrueOnline
            เห็นกระทู้ ?เน็ตไฟเบอร์ของทรูความเร็ว 100M/30M + เน็ตมือถือ 10GB + ดู true vision ลด 50% เหลือ 400 บาท?
            เลยข้อความ ไปถาม intelligence ของทรู ทาง intelligence ก็ได้แจ้งให้ จนท. ติดต่อมา

ได้รับการติดต่อจาก จนท.1242 แล้ว (ตอนนั้นกำลังนั่งรถทัวร์ รถเปิดเพลงเสียงดัง)
            รู้สึกว่า เค้าบอกผมว่า สัญญายังไม่ครบปี ยังไม่สามารถขอ (ส่วนลด 50% นาน 12 เดือน) ได้
            (ของผมจะครบต้นเดือน เมษา 62) ในตอนที่จะครบสัญญา จนท.1242 แจ้งว่าค่อยโทรมาสอบถามใหม่
            โปรช่วงนั้นอาจจะมีโปรใหม่อีก

ผมเลยสอบถามต่อว่า เห็นโปรใหม่ 899 บาท/เดือน ที่โฆษณาผ่านเวป และ TV
            ที่ได้ เน็ตทรูไฟเบอร์ 200/50 Mbps + ทรูมูฟ เอช 10 GB โทรฟรี 60 นาที + ทรูวิชั่นส์

(เพราะผมใช้ แพ็กเกจ ราคา 899 บาท ต่อเดือนอยู่แล้ว ของเดิม
            ได้เน็ตทรูไฟเบอร์ 100/30 Mbps + ทรูมูฟ เอช 500 mb โทรฟรี 100 นาที + ทรูวิชั่นส์ แพ็กเกจ Enjoy HD)

อยากเปลี่ยนเป็นโปรใหม่ แต่ ราคา 899 บาท/เดือน จะได้ไหม จนท.1242 แจ้งว่า เปลี่ยนได้
            แต่ สำหรับมือถือ ทรูมูฟ เอช 10 GB โทรฟรี 60 นาที ตัวนี้จะใช้ได้แค่ 12 รอบบิล
            (รอบบิลที่ 13 จะคิด ค่ามือถือเป็นโปรปกติ เป็นโปร 599 บาท + กับค่า True online อีก 899 แบบนี้มีด้วยหรอครับ) ถ้าผมฟังไม่ผิด
            และ จนท.1242 ยังเพิ่มเติมว่า ถ้าเปลี่ยนเป็นโปร นี้ จะ ไม่สามารถไปใช้ส่วนลดพิเศษได้ (ผมได้ยินประมาณนี้ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูก หรือผิด)

ผมเลยยังไม่ตอบตกลง เปลี่ยน เลยว่าจะไป สอบถามทาง ทรูช๊อปตามที่เจ้าของกระทู้แนะนำ ก่อน เผื่อได้รายละเอียดเพิ่มเติม

สรุปแล้ว เหมือนจะให้ผม รอ ให้ครบสัญญาก่อน แล้วค่อย สอบถาม โปรในช่วงนั้นใหม่

****อีกอย่างที่สงสัยคือ มีด้วยหรอครับ สำหรับมือถือ ที่ หมดโปร 12 รอบบิล แล้วจะเปลี่ยนเป็นโปรใหม่เลย*****
            (ตามที่เคยเข้าใจ ก็ถ้าเราไม่เปลี่ยนแปลงโปรอะไรก็จะได้โปรนั้นไปตลอดป่าว นอกจากส่วนลดที่ต้องขอต่อเพิ่มเมื่อหมดโปรฯ)

Comment

• ปัญหาจากทรูไฟเบอร์

แก้ไขเองได้แล้วครับ
              Last edited by panaejorn; 9 Feb 2019, 01:05:09.

Comment

• Originally posted by panaejorn View Post
                ปัญหาจากทรูไฟเบอร์

อาทิตย์ที่ผ่านมา
                เพิ่งอัพเนททรูเป็น100/30 ตัวแม่คือ ZTE F668
                และช่างได้เอา Humax T3ATv2 สีดำมาติดตั้งให้

ปัญหาที่เจอตอนใช้คือ
                สปีดของ 2.4Gต่ำมากแค่10-30เมก หลายครั้งต่อwifiไม่ได้ หรือต่อได้ก็เปิดเวบอะไรไม่ได้
                หนักสุดคือหา wifi ไม่เจอเลยครับ แล้วมันเป็นๆหายๆ ไม่ได้เป็นตลอด

สงสัยวา่เป็นที่เครื่องเราหรือที่ AP
                เลยไปยืม AP Humax แบบเดียวกันแต่เป็นสีขาวของน้องมาลองเทสดู wifi 2.4G เทสได้70-80เมก
                ตลอดการเชื่อมต่อไม่มีปัญหาเลย ไม่ดึง สัญญาณไม่หน่วง สัญญาณไม่หาย

ประกอบกับมีพี่ๆแนะนำให้ขอเปลี่ยน AP เป็นยี่ห้อ Turbospeed
                ก็เลยแจ้งเข้าปัญหาที่เกิดขึ้นให้กับ Call center และ ขอให้นำ AP Turbospeedเข้ามาเปลี่ยนให้เลย

รอ2วันช่างก็เข้ามา แต่ไม่ได้เอา APตัวใหม่มาให้

ช่างเข้ามา ก็จัดการเสียบแลนที่ตัว Humax ปิงค่าสัญญาณดู บอกAPไม่มีปัญหา
                AP Humaxเป็นของใหม่แกะกล่องไม่เสียแน่นอน น่าจะเกิดการจากใช้งานลูกค้ามากกว่า...

เอิ่ม ผมใช้งานทรูมา3ปี ใช้แบบเดิม fb yt ไลน์ มีโหลดบิทบ้าง คอมตัวเดิม
                วางเร้าเตอร์ที่เดิมจุดเดิม เอาAPมาก็วางจุดเดิม แต่มันมาเกิดปัญหาตอนเอา humax มาวางนี่แหละ

ผมก็แย้งว่าทำไมผมยืมAP Humaxขาว (ที่ช่างว่าเป็นรุ่นเก่ากว่าตัวสีดำ)
                ของคนอื่นมาลองไม่มีปัญหาเลย แถมส่งสัญญาณแรงกว่าอีก

ช่างตอบแค่ว่า humaxดำรุ่นใหม่กว่า ดีกว่าครับ
                ถ้าไม่ดีขึ้น ให้ผมต่อแลนแล้วลากAPไปใช้ข้างๆคอม

เรื่องAP Turbospeed ช่างบอกมีแต่ Humax
                เลยตัดบทไปว่า ถ้ามีแค่humax
                ก็เบิก Humaxมาให้ผมใหม่ แล้วเอาตัวนี้กลับไป

ช่างย้ำว่า ถ้า Humax ตัวใหม่มายังไม่ดีขึ้น ก็ไม่มียี่ห้ออื่นให้แล้ว
                ก็ให้ผมต่อแลนแล้วลากAPไปใช้ข้างๆคอมเลย
                เพราะยังไงAPเค้าของใหม่
                และปัญหาwifiติดๆดับๆ เนตช้า
                น่าจะเกิดจากการใช้งานลูกค้าเอง......

ทรูไฟเบอร์ครับ
                ผมไม่เคยประทับใจช่างขนาดนี้มาก่อนเลยครับ

ผมไม่ประทับใจHumaxสีดำแล้วครับ
                เจออาการติดๆดับๆ เนตช้าอืดๆ
                แล้วยังเจอช่างอวย ยี่ห้อเข้าไปอีก เซ็งครับ

มีวิธีการขอเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น โดยไม่ต้องอะไรกับช่างได้ไหมครับ
                Call Center ก็บอกไม่มีข้อมูลของอุปกรณ์ใดๆเลย
                ถ้ามีปัญหาเยอะ หามือสอง AC1200 ในห้องขายของ ถูกๆ มาใช้เองจะดีกว่าไหมครับ
                จากที่ สิงอยู่ในหลายๆ กลุ่ม Humax ที่มาจาก TRUE มีปัญหาจริงครับ
                Last edited by NaDaRa; 8 Feb 2019, 09:05:54.

Comment

• ผมใช้ Humax Quantum T3A ที่ได้จากทรู เหมือนกัน ตอนนี้ รู้สึกว่า มีปัญหากับ สัญญาณ WiFi 5G ครับ
                  อาการคือ เข้าหน้า facebook โหลดหน้า เพจ นานมากๆ หมุนติ้วๆ อยู่ กว่าจะ โหลดทั้งหน้าเสร็จ
                  อีกอย่างสำหรับ facebook คือการดู VDO ใน facebook ก็เหมือนกัน ดูแล้วมีสะดุด มี หมุนติ้วๆ โหลดๆๆ
                  แต่ลอง speedtest ความเร็วก็มาเกือบเต็มนะครับ แต่มีปัญหาว่าจะเลือก เซฟเวอร์ ที่จะเทส ไม่ได้ค่อยจะได้
                  หรือว่าเปลี่ยน เซฟเวอร์ ที่จะเทส จะไม่ได้

ผมก็คิดว่ามีปัญหาของ เน็ตทรู ซะอีก เลยแจ้ง จนท.ไป จนท.แจ้งว่า ลองเสียสาย Lan ดู เทส ดู จะมีปัญหา ไหม
                  พอเทส ผ่านสาย lan ก็ปกติทุกอย่างครับ ที่นี้ มาเอะใจ ลองเปลี่ยนการเชื่อมต่อไป Wifi 2.4G ดู

ปรากฎว่า อาการดังกล่าวมาข้างต้น หายหมด ไม่อาการใดๆ ใช้งาน กับ facebook ก็ปกติดี

สรุป เป็นที่ สัญญา Wifi 5G

แบบนี้มีทางแก้ไขไหมครับ หรือว่า ต้องเปลี่ยนการตั้งค่าอะไรไหมครับ

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post
                    ตอนต้นสัปดาห์ ที่ผ่านมา ไปอ่าน pantip เกี่ยวกับโปรเน็ต ของ TrueOnline
                    เห็นกระทู้ ?เน็ตไฟเบอร์ของทรูความเร็ว 100M/30M + เน็ตมือถือ 10GB + ดู true vision ลด 50% เหลือ 400 บาท?
                    เลยข้อความ ไปถาม intelligence ของทรู ทาง intelligence ก็ได้แจ้งให้ จนท. ติดต่อมา

ได้รับการติดต่อจาก จนท.1242 แล้ว (ตอนนั้นกำลังนั่งรถทัวร์ รถเปิดเพลงเสียงดัง)
                    รู้สึกว่า เค้าบอกผมว่า สัญญายังไม่ครบปี ยังไม่สามารถขอ (ส่วนลด 50% นาน 12 เดือน) ได้
                    (ของผมจะครบต้นเดือน เมษา 62) ในตอนที่จะครบสัญญา จนท.1242 แจ้งว่าค่อยโทรมาสอบถามใหม่
                    โปรช่วงนั้นอาจจะมีโปรใหม่อีก

ผมเลยสอบถามต่อว่า เห็นโปรใหม่ 899 บาท/เดือน ที่โฆษณาผ่านเวป และ TV
                    ที่ได้ เน็ตทรูไฟเบอร์ 200/50 Mbps + ทรูมูฟ เอช 10 GB โทรฟรี 60 นาที + ทรูวิชั่นส์

(เพราะผมใช้ แพ็กเกจ ราคา 899 บาท ต่อเดือนอยู่แล้ว ของเดิม
                    ได้เน็ตทรูไฟเบอร์ 100/30 Mbps + ทรูมูฟ เอช 500 mb โทรฟรี 100 นาที + ทรูวิชั่นส์ แพ็กเกจ Enjoy HD)

อยากเปลี่ยนเป็นโปรใหม่ แต่ ราคา 899 บาท/เดือน จะได้ไหม จนท.1242 แจ้งว่า เปลี่ยนได้
                    แต่ สำหรับมือถือ ทรูมูฟ เอช 10 GB โทรฟรี 60 นาที ตัวนี้จะใช้ได้แค่ 12 รอบบิล
                    (รอบบิลที่ 13 จะคิด ค่ามือถือเป็นโปรปกติ เป็นโปร 599 บาท + กับค่า True online อีก 899 แบบนี้มีด้วยหรอครับ) ถ้าผมฟังไม่ผิด
                    และ จนท.1242 ยังเพิ่มเติมว่า ถ้าเปลี่ยนเป็นโปร นี้ จะ ไม่สามารถไปใช้ส่วนลดพิเศษได้ (ผมได้ยินประมาณนี้ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูก หรือผิด)

ผมเลยยังไม่ตอบตกลง เปลี่ยน เลยว่าจะไป สอบถามทาง ทรูช๊อปตามที่เจ้าของกระทู้แนะนำ ก่อน เผื่อได้รายละเอียดเพิ่มเติม

สรุปแล้ว เหมือนจะให้ผม รอ ให้ครบสัญญาก่อน แล้วค่อย สอบถาม โปรในช่วงนั้นใหม่

****อีกอย่างที่สงสัยคือ มีด้วยหรอครับ สำหรับมือถือ ที่ หมดโปร 12 รอบบิล แล้วจะเปลี่ยนเป็นโปรใหม่เลย*****
                    (ตามที่เคยเข้าใจ ก็ถ้าเราไม่เปลี่ยนแปลงโปรอะไรก็จะได้โปรนั้นไปตลอดป่าว นอกจากส่วนลดที่ต้องขอต่อเพิ่มเมื่อหมดโปรฯ)
                    รอบบิลที่ 13 จะคิด ค่ามือถือเป็นโปรปกติ เป็นโปร 599 บาท + กับค่า True online อีก 899 แบบนี้มีด้วยหรอครับ)

ใช่ครับ พอถึงตอนนั้น ผ่านมาปีนึง คงจะมีโปรใหม่ออก เราก็เปลี่ยนโปรเป็นอื่นๆแทนได้ครับ

Comment

• เมื่อสัปดาห์ ก่อน ผมได้ไปเปลี่ยนที่ทรูช๊อป แล้วครับสำหรับ โปรนี้ 899 บาท/เดือน
                      เน็ตทรูไฟเบอร์ 200/50 Mbps + ทรูมูฟ เอช 10 GB โทรฟรี 60 นาที + ทรูวิชั่นส์ ครับ
                      ผมเลยสอบถามเกี่ยวกับ ในส่วนของ ทรูมูฟ เอช พนักงานก็บอกว่า ใช้ไปจนกว่า จะเปลี่ยนโปรครับ

ส่วนเรื่องส่วนลดพิเศษ นั้น ผม ขอไป พนักงานบอกว่า ไม่สามารถให้ได้ ต้องใช้งานครบตามสัญญา(12 รอบบิล) ครับ
                      ส่วนจะลดได้เท่าไรยังไง ในตอนนั้น ค่อยมาสอบถามอีก ที ที่ ช๊อป

อันนี้โปรใหม่ๆ ที่ไปเจอมาครับ ไม่รู้ว่าเฉพาะพื้นที่หรือป่าว
                      https://www.facebook.com/online0105/?fref=mentions

Last edited by bome2004; 28 Feb 2019, 14:48:07.

Comment

• 300/100
                        Last edited by THEFOOL; 3 Mar 2019, 15:15:20.

Comment

• โปร 1Gbps ขา upload สูงๆ น่าสนมากครับ แต่เจ้าหน้าที่บอก พื้นที่ยังไม่รองรับ ไม่รู้จะรอนานหรือเปล่า

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยครับ คือผมจะย้ายไปเน็ตทรู มีโปรอะไรเด็ดๆมั้ง เห็นเค้าว่ามีโปร 300/100 จ่าย 699 จริงไหมครับ ไม่ไหวกับ 3BB

Comment

• Originally posted by rpe1112 View Post
                              ขอคำแนะนำหน่อยครับ คือผมจะย้ายไปเน็ตทรู มีโปรอะไรเด็ดๆมั้ง เห็นเค้าว่ามีโปร 300/100 จ่าย 699 จริงไหมครับ ไม่ไหวกับ 3BB
                              ถ้าย้ายค่าย ลองไปศึกษาตามกระทู้นี้ดูนะครับ ถ้าจะไป True

https://pantip.com/topic/38609764/comment141

Comment

• Originally posted by rpe1112 View Post
                                ขอคำแนะนำหน่อยครับ คือผมจะย้ายไปเน็ตทรู มีโปรอะไรเด็ดๆมั้ง เห็นเค้าว่ามีโปร 300/100 จ่าย 699 จริงไหมครับ ไม่ไหวกับ 3BB

Comment

Working...
                                X