Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• True จะมีบ้างป่าวครับ

Comment

• Originally posted by noktualek View Post
      True จะมีบ้างป่าวครับ
      ช่วงนี้เงียบๆไป
      Last edited by NaDaRa; 13 Mar 2019, 22:28:40.

Comment

• เพิ่งติดครับย้ายมาจาก AIS โปร 100/50 + ซิมเน็ต 10GB

Last edited by rayman9; 14 Mar 2019, 13:00:46.

Comment

• โป่รเน็ตบา้นทรู Stand Alone

ตอนนี้ทรูมี โปร Stand Alone ออกมาเดือน กพ. ดังนี้ครับ

100/50 590 บาท
          200/50 799 บาท
          300/70 999 บาท
          Last edited by monky99; 18 Mar 2019, 17:47:45.

Comment

• เอาโปรย้ายค่ายมาฝากครับ

Comment

• Originally posted by monky99 View Post
              ตอนนี้ทรูมี โปร Stand Alone ออกมาเดือน กพ. ดังนี้ครับ

100/50 590 บาท
              200/50 799 บาท
              300/70 999 บาท
              ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใช้โปรนี้ต้องทำยังไงครับ ใช้โปร 30/5 มาตั้งแต่เปลี่ยนเป้นไฟเบอร์
              แจ้งที่ทรูช็อปได้เลยไหมครับ
              ทำไมผมหาโปรนี้ในเว็บไม่เจอเจอแต่ 50/20 599
              เร้าเตอร์ huawei HG8247H ได้มาตอนเปลี่ยนเป็นไฟเบอร์ช่องแลนเป็นกิกกะบิตไหมครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by hitier1945 View Post
                ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใช้โปรนี้ต้องทำยังไงครับ ใช้โปร 30/5 มาตั้งแต่เปลี่ยนเป้นไฟเบอร์
                แจ้งที่ทรูช็อปได้เลยไหมครับ
                ทำไมผมหาโปรนี้ในเว็บไม่เจอเจอแต่ 50/20 599
                เร้าเตอร์ huawei HG8247H ได้มาตอนเปลี่ยนเป็นไฟเบอร์ช่องแลนเป็นกิกกะบิตไหมครับ
                ขอบคุณครับ
                รายการข้างบนเป็นโปรเดี่ยว โทรแจ้ง 1242 ถามเขาว่าเปลี่ยนเป็น 100/50 บาท 599 บาทได้ไหม เพราะผมไม่รู้ทางท่านติดเงื่อนไขอะไรเปล่า

Comment

• โปรเน็ตบ้าน Stanalone 100/100 599 บาท

ทรูออกโปรเน็ตบ้าน Stand Alone 100/100 599บาท มาใหม่แล้วครับ

Comment

• Comment

• ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
                      ปัจจุบัน ผมใช้ ทรูสมาร์ทชอยส์ มีรายละเอียดโปร ดังนี้
                      1. ค่าบริการรายเดือนตามโปรโมชั่น
                      true smart choice 4g no limit 499 เล่นเน็ตไม่อั้นเร็ว 4 mbps ส่วนเกินโทร 1.50 บาท/นาที sms 3 บาท mms 5 บาท
                      ส่วนลดทรูสมาร์ทชอยส์ 499
                      โทรทุกเครือข่าย 200 นาที
                      2. ค่าบริการเสริม
                      ทอล์ค 200 นาที 99 บาท
                      ส่วนลดทรูสมาร์ทชอยส์ 499
                      3. ค่าใช้บริการส่วนเกิน/ค่าใช้บริการอื่นๆ
                      เวลาโทรส่วนที่เกิน (ทุกเครือข่าย) 39 นาที
                      โทรหมายเลขพิเศษ เลขหมายพิเศษต่างๆ 1 ครั้ง

จากการใช้งานปัจจุบัน ผมพบว่า เน็ตค่อนข้างช้ามาก เล่นเกม diablo 3+left4dead 2 มีอาการกระตุกอยู่ตลอด
                      กล่องเน็ตของทรู รุ่น humax hg100re-02v เล่น wi-fi ได้ห่วยแตกมาก
                      กล่องทรูวิชั่น model hd- k10c ผมก็ไม่ได้ใช้งาน เพราะหน้าจอการทำงาน ใช้งานยากมากกกกกกกกกกก
                      และสัญญาณภาพก็ไม่มีความเป็น hd อะไรเลย พูดง่ายๆไม่ต่างจากภาพจากทีวีรุ่นเก่าเมื่อ 10 ปีก่อน (ผมใช้จอ sumsung lcd full hd)
                      ผมเลยต้องใช้งานจากสัญณาณเสาอากาศที่เป็นหนวดกุ้ง

ซึ่งผมมีความต้องการ ดังนี้
                      1. ใช้เน็ตบ้าน ที่ความเร็วดาวน์โหลด/อัพโหลด อย่างต่ำ 200/200 mbps
                      2. โทรมือถือ ได้เวลาอย่างน้อย 200 นาที
                      3. เน็ตมือถือ ไม่จำกัด
                      ดังนั้น จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับว่า ผมควรย้ายค่าย หรือ เปลี่ยโปร ดีกว่ากันครับ
                      กรณี ย้ายค่าย ผมควรย้ายไปค่ายไหน ที่สามารถตอบสนองความต้องการตาม 1. และ 2. ได้ และถ้าได้รับกล่องสัญญาณดาวเทียมที่ให้ภาพคมชัดระดับ hd
                      หรือ full hd ก็ยิ่งดีครับ

กรณี เปลี่ยนโปร ผมควรเปลี่ยนไปใช้โปรอะไร ครับ ที่งบประมาณไม่เกิน 1200-1500 บาท/เดือน โดยที่ผมจะได้รับบริการและอุปกรณ์ที่ดีกว่า ทรูสมาร์ทชอยส์

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ ขณะนี้ ผมเบื่อกับประสิทธิภาพเน็ตและกล่องอุปกรณ์ต่างๆของทรู ที่มีคุณภาพต่ำมาก
                      ผมเปลี่ยนมาใช้โปรของทรู เมื่อประมาณปลายปี 2018 ช่วง ธ.ค.2018-มี.ค.2019 สัญญาณเน็ตดีมาก แต่ตั้งแต่เดือนเม.ย. นี้เป็นต้นมา ห่วยแตกสุดๆ

Comment

• รบกวนพี่ๆ หน่อยคับ
                        ผมเพิ่งติดตั้ง fiber ของ true ได้เร้าเตอร์ zte f612c + humax t3atv2 และผมมี airport extreme gen5
                        ผมต้องการใช้ AE แทนตัว humax คับ แต่ติดตั่งแล้วใช้งานไม่ได้
                        zte เป็น router mode เอาสายแลนจาก zte ไปต่อที่ช่อง wan ของ AE แล้ว setup AE เสร็จ แต่ใช้งานไม่ได้ มันไม่ต่อเน็ตเลย ได้ไอพี 169.254.xx.xx
                        ผมลองเอา AE ไปต่อกับไฟเบอร์อีกบ้าน ของ tot กลับใช้งานได้ปรกติ ได้ไอพี 192.168.1.xx
                        ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างไหมคับและแก้ไขยังไง ขอบคุณครับ

Comment

• ถามหน่อยครับ
                          ทาง TRUE มีการเคลมหรือการันตี Speed ไหมว่าต้องผ่านสาย Lan และ WiFi 5g หรือว่าต้องผ่านสาย Lan เท่านั้นครับ
                          Last edited by takumi619; 12 May 2019, 22:08:25.

Comment

• เคลมผ่านสายแลนครับ
                            ต้องได้สปีดตั้งแต่ขึ้นไป 80% ของแพคเกจที่ใช้งานครับ

Originally posted by takumi619 View Post
                            ถามหน่อยครับ
                            ทาง TRUE มีการเคลมหรือการันตี Speed ไหมว่าต้องผ่านสาย Lan และ WiFi 5g หรือว่าต้องผ่านสาย Lan เท่านั้นครับ

Comment

• Originally posted by Qat View Post
                              เคลมผ่านสายแลนครับ
                              ต้องได้สปีดตั้งแต่ขึ้นไป 80% ของแพคเกจที่ใช้งานครับ
                              ok
                              ขอบคุณมากครับผม

Comment

• 1. Internet Speed : 100/50 Mb/s

- 1.1 Bittorrent Speed : Download 12MB/s / Upload 4-5MB/s (thepiratebay)

2. ONU : FiberHome AN5506-04-CG with TurboSpeed TCG220-T Access Point

3. Bridge Mode : Disabled

4. Router (PPPoE) : No

5. 5 Great working all times.

6. 5 Great working all times.

7. Ramkhamhaeng Road, Minburi District, Bangkok

Bangkok, Thailand - CAT Telecom

Kyoto, Japan - Local24 Inc.,

Singapore - Singtel

United States, Washington D.C. - SpeedTest.NET

Comment

Working...
                                X