Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

1. Speed = 50/20Mbps
    2. ONT = Huawei HG8247H
    3. Bridge Mode = Yes
    4. Router = MikroTik RB750Gr2
    5. Local Rating = 5
    6. Inter Rating= 5
    7. Location = บางกะปิ กรุงเทพฯ

Comment

1. ความเร็ว = 30/10 Mbps
      2. ONU = HUAWEI HG8247H
      3. Bridge Mode = Yes
      4. Router ที่ต่อหลัง Bridge Mode = Linksys E1200 V.2
      5. พอใจกับการใช้งาน ในประเทศ = 5
      6. พอใจกับการใช้งานต่างประเทศ = 4
      7. พื้นที่ = บางนา กทม.

Comment

ขอสอบถามเรื่องข่าวสาร โปร หน่อยครับ มีท่านใดที่เป็นลูกค้าเก่า แล้วทำการขอส่วนลด รายเดือน 50% มั้งครับ แล้วขอได้ไหม . ในพันทิป มีข่าวมา . ถูกปฏิเสธ อย่างไร้เยื่อใย
        จับภาพหน้าจอ 2560-06-21 เวลา 11.55.36.jpg

Comment

Originally posted by kijabusu View Post
          ขอสอบถามเรื่องข่าวสาร โปร หน่อยครับ มีท่านใดที่เป็นลูกค้าเก่า แล้วทำการขอส่วนลด รายเดือน 50% มั้งครับ แล้วขอได้ไหม . ในพันทิป มีข่าวมา . ถูกปฏิเสธ อย่างไร้เยื่อใย
          [ATTACH=CONFIG]3908582[/ATTACH]
          ไม่ทราบว่าอินเทอร์เน็ตหมดสัญญา 1 ปีหรือยัง ท่าหมดสัญญาณแล้ว ลองแจ้งยกเลิกเลย เดียวพนักงานก็เสนอโปรลับๆ ให้ ฮ่าๆ

Comment

โปรลับๆ งั้นรึ ผมเค้นถามแล้ว ยังไม่ไห้เลย

Comment

Originally posted by 111111 View Post
              โปรลับๆ งั้นรึ ผมเค้นถามแล้ว ยังไม่ไห้เลย
              5555+ ทำใจ!!

Comment

Software Version มีเวอร์ชั้นใหม่แล้วหรอเนีย!! V5.2.10P3T5 > V5.2.10P3T7
                Last edited by MaxKing; 21 Jun 2017, 17:20:25.

Comment

1. Speed = 100/30Mbps
                  2. ONU = ZTE F668
                  3. Bridge Mode = ปิด
                  4. Router =
                  5. Local Rating = 5
                  6. Inter Rating= 4
                  7. Location = ห้วยขวาง กรุงเทพฯ

Comment

สอบถามนิดนึงครับ พอดีเพิ่งจะปรับสปีดขึ้นจาก 50/20 เป็น 100/30 Mbps จะมีปัญหาเวลาใช้งานผ่าน wifi จะเทสสปีดได้เพียงแค่ 70-80 Mbps
                    ถ้าผมซื้อ Router Humax dual band ตัวในรูปมาต่อเพิ่มทำเป็น Bridge mode จะสามารถใช้งาน wifi ได้เต็มสปีด 100 Mbps ไหมครับ ราคา 1190 บาทนี้คุ้มค่ากับราคาไหมครับ หรือแนะนำเป็นตัวอื่นดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by fazer View Post
                      สอบถามนิดนึงครับ พอดีเพิ่งจะปรับสปีดขึ้นจาก 50/20 เป็น 100/30 Mbps จะมีปัญหาเวลาใช้งานผ่าน wifi จะเทสสปีดได้เพียงแค่ 70-80 Mbps
                      ถ้าผมซื้อ Router Humax dual band ตัวในรูปมาต่อเพิ่มทำเป็น Bridge mode จะสามารถใช้งาน wifi ได้เต็มสปีด 100 Mbps ไหมครับ ราคา 1190 บาทนี้คุ้มค่ากับราคาไหมครับ หรือแนะนำเป็นตัวอื่นดีกว่าครับ

[ATTACH=CONFIG]3908676[/ATTACH]
                      Humax บัคเยอะครับไม่แนะนำ มองหารุ่นอื่นดีกว่าเช่น TP-LINK , D-LINK , ASUS , NETGEAR

ลองไปกระทู้นี้ครับ มีข้อมูลให้ศึกษาเยอะมาก
                      https://www.overclockzone.com/forums...8%B2%E0%B8%A2)
                      Last edited by MaxKing; 21 Jun 2017, 17:56:47.

Comment

Originally posted by fazer View Post
                        [ATTACH=CONFIG]3908676[/ATTACH]
                        ไปยืมมาทดลองก่อนดีกว่าครับ เสียเวลาหน่อย ถ้าชอบค่อยซื้อ
                        ใช้แล้วดีจริง เลยบอกต่อครับ ^^

ผมเคยใช้ 100/30 แต่เล่น WiFi ได้แค่ 50/30 (***ง Router ไม่เกิน 2 m)

29 มีนาคม ผมแวะเข้าไปคุยกับ King IT เกี่ยวกับ Router ผมวาดแปลนบ้านคร่าวๆ
                        เป็นตึกแถว 3 ชั้น (มีชั้นลอย) Router อยู่ชั้น 2
                        เจ้าหน้าที่ให้คำแนะนำดีมากๆๆ
                        เลยลองรับ Edimax AC1200 กับ NetGear R7000 มาทดลองเล่นที่บ้าน

ตอนแรกเทสต์ Edimax ก็ Happy แล้วนะครับ เพราะได้สปีดมาเต็มๆ
                        เดินไปส่วนอื่นๆของบ้าน ตามจุดที่ใช้งานบ่อยๆ ก็รับสัญญาณได้ดีขึ้น (แต่ไม่ทุกจุด)

ยิ่งได้ลองเจ้า R7000 สัญญาณทะลุทะลวง สะใจ แก้จุดที่ Edimax ส่งไปไม่ถึงได้หมด สปีดแทบไม่ตกเลย
                        ยกเว้นจุดอับของบ้านจริงๆ (หลังบ้านชั้นล่าง ***งจาก Router ไป 50 m ผ่านกำแพง คาน 5-6 ชั้น ต้องยอมๆ T_T)

สีแดง = จุดอับ
                        สีเหลือง = พื้นโล่งข้างตัวตึก (ระยะจาก Router 2 ชั้นอาคารพาณิชย์)

ทดสอบ R7000 โดยรวมประทับใจ (True Docsis 3.0 100/30)
                        มีบางจุดที่อับสัญญาณมากๆ เช่น ห้องซักล้าง (ห้องในสุดของบ้าน)
                        หรือห้องทำงานชั้นล่าง (ลงไปอีก 2 ชั้น ผ่านอิฐ กระจก คาน 5-6 รอบ)

ทดสอบ R7800 ประทับใจมากกว่า (True Fiber 200/50)
                        สังเกตจากผลที่ได้ จุดที่เคยรับได้น้อย ก็ได้ Speed ดีขึ้น

ปัจจุบันใช้ True Fiber 200/50 + NetGear R7800
                        ปิด WiFi True ไปเลย

Last edited by Qat; 21 Jun 2017, 21:52:43.

Comment

Originally posted by 111111 View Post
                          มันไม่ใช่โปรลับอะไรหรอกครับ แต่มันเป็นพลังงานบางอย่างที่ พนักงานที่รับเรื่องดูแลลูกค้า แล้วลูกค้าไม่พอใจ ในโปรเก่า แล้วจะย้ายค่าย พนักงานคนนั้น อาจจะมีอำนาจพอที่จะเสนอ โปรพิเศษ เพื่อให้ลูกค้าอยู่ค่ายเดิมต่อไป แต่ถ้า เกินอำนาจของพนักงาน ก็จะส่งเรื่องขึ้นไป

Comment

ใครอยากโหลดบิทนอก เร็งๆ แรงๆ เลิกมองทรูได้เลย ถึงมันจะเลิก Block แต่จับ Seed/Peer นอกช้ามากๆ เทียบกับ CAT CAT เจอ 1-2 ตัวโหลดขึ้นทันทีละ True ต้องรอโน๊น อีก 5 นาทีจะโหลดขึ้น

ก็มันทรูนี่เนอะ คะแนน Bit นอกช่วงเย็นๆ ให้ติด- ไปเลยละกัน

Comment

ใครอยากโหลดบิทนอก เร็งๆ แรงๆ เลิกมองทรูได้เลย ถึงมันจะเลิก Block แต่จับ Seed/Peer นอกช้ามากๆ เทียบกับ CAT CAT เจอ 1-2 ตัวโหลดขึ้นทันทีละ True ต้องรอโน๊น อีก 5 นาทีจะโหลดขึ้น

ก็มันทรูนี่เนอะ คะแนน Bit นอกช่วงเย็นๆ ให้ติด- ไปเลยละกัน
                              ส่งสัยต้องเพิ่มหัวข้อ " โหลดบิทต่างประเทศ" 555

Comment

ตัวนี้เหรอครับ ผมใช้อยู่

สำหรับผมนะมันก็โอเคดีนะ ผมแค่เอามาใช้ปล่อย Wifi เฉย ๆ แต่ถ้าต้องการมากกว่านั้นผมแนะนำตัวอื่นเถอะครับ

//////////////////////////////////////////////////

สำหรับเรื่องโหลดบิต ผมเคยใช้แค่ 3BB กับ True ผมก็ไม่รู้สึกว่ามันจะโหลดแย่อะไร True ก็เป็นแบบนี้มาตั้งแต่สมัย ADSL แล้ว เวลามันโหลดได้มันก็จะได้เอง เวลามันโหลดยังไม่ได้ก็ไปทำอย่างอื่น ส่วนใหญ่ผมมักจะเปิดบิตไว้เพื่อปล่อยอัพโหลดให้คนอื่น โหลดบิตเลยไม่ใช่ปัญหาอะไรสำหรับผม

อันนี้ผมลองโหลดนะครับ ก็เจอ seed หมดนะ ส่วนช่วงเวลาที่มันจำกัดบิต มันก็เจอ seed ปกติแบบนี้นะครับ แต่แค่โหลดไม่ไปแค่นั้นเอง

Last edited by playpotonjom; 22 Jun 2017, 17:21:33.

Comment

Working...
                                X