Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ TRUE (Fiber Optic) - Club พูดคุย&แลกเปลี่ยนข้อมูล, รีวิวการติดตั้ง, ทดสอบความเร็ว }

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เพิ่งเปลี่ยนมาใช้เหมือนกันครับ เมื่อวานนี้เอง

Comment

• แรงขิงๆ เลยครับ

Comment

• ยกเลิกเน็ตบ้านทรูนี่ต้องคืนอุปกรณ์ด้วยหรอครับ
        วันนี้ไปยกเลิกมาพนักงานบอกจะมีเจ้าหน้าที่มาเก็บอุปกรณ์ที่บ้านครับ

Comment

• Originally posted by panphorm View Post
          ยกเลิกเน็ตบ้านทรูนี่ต้องคืนอุปกรณ์ด้วยหรอครับ
          วันนี้ไปยกเลิกมาพนักงานบอกจะมีเจ้าหน้าที่มาเก็บอุปกรณ์ที่บ้านครับ
          คืนครับ เหมือนกับเรา "ยืม" อุปกรณ์มาใช้เฉยๆ พอยกเลิกสัญญาเค้าจะเก็บกลับไปครับ

Comment

• Originally posted by Qat View Post
            คืนครับ เหมือนกับเรา "ยืม" อุปกรณ์มาใช้เฉยๆ พอยกเลิกสัญญาเค้าจะเก็บกลับไปครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

• จากภาพที่คุณ NaDaRa ได้โพส คือของผมเอง ทำ Bridge Mode ได้แค่ ZTE F688 ตัวสีดำ 6 เสา

Originally posted by NaDaRa View Post
              แจ้งอีกทีครับ ตอนนี้มีคนทำ Bridge Mode ได้แล้ว แต่เป็นตัว Gigatex ZTE F688 ครับ ตัวดำ 6 เสา

cr. รูปจาก สมาชิกกลุ่ม Telecom

ผมได้โพสเอาไว้ในกลุ่ม Telecom ครับ จากโปรของ Gigatex ที่ออกมา ตัว Router จะมีอยู่ทั้งหมด 4 รุ่นกันครับ จะมีของ Skyworth GN542VF ตัว 6 เสา ZTE F688 ตัว 6 เสา Huawei HG8247W5 ตัว 4 เสา และตัว Sercom ST-22F ตัว 4 เสา

แต่ตัวของ ZTE F688 ตัวดำ 6 เสา ทำ Bridge Mode ได้ปกติเหมือนเดิม

ถ้าเป็นของ Skyworth GN542VF และ Sercom ST-22F ต้องรอตัว firmware update ออกมาอีกที ครับ ส่วนตัว Huawei HG8247W5 คู่สายของผมไม่รองรับ เลยไม่ได้ลอง แต่ไม่รู้ว่าทำไมช่าง บอกยังทำไม่ได้กับ Router ZTE F688 ตัว 6 เสา ไม่ได้

ของผมเลยเข้าตั้งเองดูเลย สรุปก็เข้าไปตั้งได้ ปกติเหมือนเดิม Router ZTE F688 ตัว 6 เสา ทำ Bridge Mode ได้

( ส่วนช่อง cctv คือสัญญานของ TV เอาไว้สำหรับ ต่อกล่อง TRUE DIGITAL HD ที่เป็นแบบเสียบกราด์ ครับ จะเป็นสาย RG6 ต่อเข้ากล่อง TV TRUE DIGITAL HD )

จากโพสของผมเองได้ลงเอาไว้ ในเพจของผม หน้าเซ็ตอัพต่างๆที่ได้เซ็ต Bridge Mode ไว้ตามนี้ ครับ แปะลิงค์โฟสนี้ไว้ให้

การทำ Bridge mode กับตัว Router ZTE F688 ตัว 6 เสา

https://www.facebook.com/permalink.p...c_location=ufi
              Last edited by Ohm it; 7 Sep 2019, 20:15:30.

Comment

• ตอนนี้ล่าสุดมีตัว ONU ไหนบ้าง ที่ทำ Bridge Mode ได้ครับ
                เพราะตอนนี้ทรูกำลังไล่เปลื่ยนเป็นไฟเบอร์ ต้องมานั่งรบกับช่างอีกรอบ เลยต้องหาข้อมูลไว้ก่อน

Comment

• ปักเลยครับ อยากได้ 1กิ๊ก แต่ติดที่ bridge mode นี่แหละ

Comment

• ล่าสุดผมได้โพสในเพจของผมเอง ทำ Bridge Mode กับตัว Skyworth

มาสรุปผลการ Config set ค่า Bridge mode ของ ONU Skyworth ตามนี้เลย คือมันตั้งค่า Bridge mode ได้ปกติเหมือนเดิม หลักจากที่ทาง True ออก แพ็คเกจ Gigatex มา และยังสามารถตั้ง Bridge Mode ได้ตามปกติเช่นเดิม ก่อนหน้านี้ได้ลองตั้ง Bridge mode กับ ZTE F688 และ ตัวล่าสุด ของ Skyworth ยังสามารถ ตั้ง Bridge mode ได้อยู่ตามปกติ แต่ทางช่างกลับบอกว่ายังทำไม่ได้ตรงนี้ ทั้งที่จริงแล้วยังตั้งได้ตามปกติ ไม่ได้ตัดโหมดนี้ออกแต่อย่างไดยังตั้งเป็น mode Bridge ได้ปกติ แค่ Add ชื่อเพิ่มขึ้นมาอีกอัน แต่ช่างยังไม่เปิดทำให้แค่นั้นเอง

เพิ่มเติมในเพจ

https://www.facebook.com/22088269547...4811624747532/
                    Last edited by Ohm it; 23 Sep 2019, 00:54:57.

Comment

• ตอนนี้ผมใช้ router ของ huawei hg8247h อยู่ 100/30 mb True

อยากทราบว่าผมต้องเปลี่ยนอะไรหรือซื้ออะไรเพิ่มไหมครับ อนาคตจะอัพเป็น 1000/100mb ครับ

Comment

• Originally posted by folkzacup View Post
                        ตอนนี้ผมใช้ router ของ huawei hg8247h อยู่ 100/30 mb True

อยากทราบว่าผมต้องเปลี่ยนอะไรหรือซื้ออะไรเพิ่มไหมครับ อนาคตจะอัพเป็น 1000/100mb ครับ
                        เปลี่ยนครับ เปลี่ยน ONU เป็นตระกูล GIGATEK Fiber หากเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว ก็ยังไม่ต้องเพิ่มอะไรครับ

Comment

• huawei hg8247h ยังรองรับ 1Gbps ได้อยู่ครับ

Originally posted by folkzacup View Post
                          ตอนนี้ผมใช้ router ของ huawei hg8247h อยู่ 100/30 mb True

huawei hg8247h ตรงนี้ยังรองรับกับเน็ต 1Gbps ได้อยู่สบายๆครับ ไม่ต้องเปลี่ยน ตั้งแค่ bridge mode

ซื้อ router ดีดีแรงๆมาต่อเข้ากับ huawei hg8247h ใช้งานแทนเป็นตัวหลัก โอเคสุด ครับตรงนี้

ถ้ามีการอัพเกด ที่มากกว่า 1Gbps ขึ้นไปค่อยเปลี่ยน ครับ ตัว huawei hg8247h ใน ณ. ตอนนี้ยังใช้ได้อยู่

แต่ถ้าจะย้ายมาโปร GIGATEX จะต้องเปลี่ยนตัว ONU ใหม่
                          Last edited by Ohm it; 23 Sep 2019, 18:38:42.

Comment

• สอบถามหน่อยครับ Router GN542VF สามารถเพิ่ม ssid ได้มั้ยครับ

Comment

• Originally posted by godfoot View Post
                              สอบถามหน่อยครับ Router GN542VF สามารถเพิ่ม ssid ได้มั้ยครับ
                              Router GN542VF ไม่สามารถเพิ่ม ssid ได้อีก ตรงนี้จะตั้งได้ แค่ ssid เดียวเท่านั้น ครับ

Comment

• อยากทราบสเปก skyworth ตัวนี้

อยากทราบสเปก router skyworth ตัวนี้ ac เท่าไหร่ ถ้าเทียบกับ asus ac68u ตัวไหนดีกว่า (แรงกว่าและนิ่งกว่า)

Comment

Working...
                                X