overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: เครื่องดับเฉพาะตอนเล่นเกมง่ะครับ

OverclockZone Member Blackpearl's Avatar

Post เครื่องดับเฉพาะตอนเล่นเกมง่ะครับ

คือว่าจะเริ่มยังไงดีเอาเป็นจากสเปกเครื่องผมก่อนละกัน
    M/B Asus P5RD1(775) เป็นบอร์ดขนาดเล็กครับ
    CPU P-4 (2.8)
    VGA onboard ATI X200
    RAM 256*2
    CD-Rom 1ตัว
    H/D 80G seagate ATA
    Case นี้ละตัวการเลยผมไม่รู้ว่าเป็นของอาไรราคา 850บาท
    จอ LCD acer 17"

อุปกรณ์ทั้งหมดผมสั่งซื้อเอาง่ะครับจาก JIB ที กทม.
    ประกอบเพื่อเอามาเล่นเกมเป็นอาชีพเลยครับ แต่มีปัญหาตรงทีมัน จะดับและรีสตาร์เองบ่อยมากมายเลยครับ (เฉพาะเวลาเล่นเกมนะครับ ตัวผมตายทุกทีเลย (Yulgang ง่ะครับ)) และตอนปิดเครื่องแล้วเปิดทุกครั้ง เครื่องจะทำการ scan h/d เป็นประจำเลยครับ เลยอยากรู้ว่าเป็นเพราะอาไรครับ จะได้แก้ให้ตรงจุดง่ะครับ

ราคาต้องแก้ไขอาไร หรือต้องซื้ออาไรมาเพิ่มกรุณา บอกราคาให้ทราบด้วยได้ปะครับ ขอบคุณจริงๆครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ดับ เฉพาะเวลาเล่นเกมส์
    ลองดู diver การ์จอนะครับ ลองเปลี่ยนดู ครับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เดาว่า PSU จ่ายไฟไม่พอ...

ระวัง HDD พังนะครับ

ดูจากการจัดชุดคอมแล้ว ... น่าจะเน้นความประหยัด

งั้นแนะนำ Delux 420Watt ราคา 800-900 บาทครับ

OverclockZone Member Blackpearl's Avatar

จะดูยังไงครับ ว่า PSU นี้จ่ายไฟพอหรือเปล่านะครับ ขอบคุณอีกทีครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Asus P5RD1 เปิด ai probe ในแผ่นdiver ที่แถมมากัน บอร์ดก็ได้ครับ มันจะแสดง กำลังไฟ ครับ ดูว่าาต่ำกว่ามากใหมคัรบ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ก็ใช้ๆอยู่แล้วดับไปอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าติดพวกพัดลมหรือไฟรึเป่าครับ

แล้วเวลาไม่เล่นเกมส์ ใช้งานปกติเป็นไหมครับ

ลองเปิด Speedfan เชคกำลังไฟดูก่อน (หรือ Asus probe ก็ได้)

ดูว่าไฟ 12V กับ 5V และ 3.3v ต่ำหว่ามาตรฐานมากไม๊ (โดยเฉพาะ 12V)

จากนั้นลอง run CPU Stability ดูว่าไฟมันตกลงไปแค่ไหน ถ้าไฟ 12V ต่ำกว่า 11V เมื่อไหร่ ... เปลี่ยน PSU โลด

Johnny
    Guest

Talking

เป็นที่ PSU แน่นอนครับ เจอมากับตัว PSU ติดมากับเคส G-View รุ่นถูกสุด
    พอเปลี่ยน PSU หายขาดไม่มีอาการเลย นอกจากอาการเครื่องดับแล้วยังมีพวกจอฟ้าด้วยนะครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

เปนเหมือนกานอ่า

ไม่รุมาจากสาเหตุอะไรอยู่ๆก้อรีเครื่องไปซะงั้น

เชคไฟก้อไม่มีหหันหาอะไร

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

เปลี่ยน Power Supply ตัวใหม่เถอะ...เอาที่งบใหว?

ที่แถมมากับ Case จะจ่าย Watt ได้ไม่ค่อยดีนักสำหรับรุ่น Case ราคาประมาณต่ำกว่า 900 ลงมา

ดูมาแล้วครับ ไฟ3.3ได้3.3
    ไฟ5ได้5.2
    ไฟ12ได้11.51

ขณะไม่ได้เล่นเกมนะครับ แต่พอเปิดไปลดไปนิดหน่อยครับเป็น
    +3.28
    +5.25
    +11.30

ง่ะครับสรุปเป็นที ตัวจ่ายไฟนะครับ งันซื้อตัวราคากลางๆมาก็คงพอได้นะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นทีให้มาครับ น่ารักทุกคนเลยครับ แล้วจะถามมาอีกนะครับ สวัสดี

ถ้าจะให้่ดีขอแนะนำ Enermax 365W ราคา 1550

แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ Delux 420W หรือ Asus ก็พอไหวครับ ราคาราวๆ 800-900

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by Blackpearl View Post
    ดูมาแล้วครับ ไฟ3.3ได้3.3
    ไฟ5ได้5.2
    ไฟ12ได้11.51

ขณะไม่ได้เล่นเกมนะครับ แต่พอเปิดไปลดไปนิดหน่อยครับเป็น
    +3.28
    +5.25
    +11.30

ง่ะครับสรุปเป็นที ตัวจ่ายไฟนะครับ งันซื้อตัวราคากลางๆมาก็คงพอได้นะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นทีให้มาครับ น่ารักทุกคนเลยครับ แล้วจะถามมาอีกนะครับ สวัสดี
    คงต้องวัดด้วยมิเตอร์อ่ะครับบางทีบอร์ดมันเซนเซอร์เพี้ยนแต่สัดส่วนที่ลดลงน่าเป็นห่วงพอควรครับ ยังไงลองเอาไปเทสกับระบบอื่นด้วยก็ดีครับ
    และลองดูกราฟของแฟนสปีดครับว่าตัวvcoreนั้นแกว่งมากไหมบางทีแกว่งมากมันก็รีได้ครับเคยโดนมากะตัว
    อีกอย่างที่เป็นสาเหตุก็เนื่องจากความร้อนของอุปกรณ์ในระบบครับ ต้องตรวจเช็คให้ดีครับเช่นซีพียูก็ดูว่าซิลิโคน
    พัดลมซิงค์เหมือนเดิมไหมหมุนที่ความเร็วเท่าเดิมหรือไม่ มีฝุ่นเกาะรึเปล่าถ้ามีลองเอาไปล้างดูก่อน
    ครับ
    การ์ดจอลองดูเหมือนซีพียุเลยครับ ส่วนซิงค์ชิปเซ็ตของเมนบอร์ดลองดูที่ซิลิโคนและความเร็วรอบพัดลม
    ถ้าตามนี้ไม่หายก็อาจจะไม่ใช่เรื่องความร้อนครับ คงเป็นเรื่องพาวเวอร์ซึ่งคงต้องเสียเงินซื้อใหม่ครับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by ohm123 View Post
    คงต้องวัดด้วยมิเตอร์อ่ะครับบางทีบอร์ดมันเซนเซอร์เพี้ยนแต่สัดส่วนที่ลดลงน่าเป็นห่วงพอควรครับ ยังไงลองเอาไปเทสกับระบบอื่นด้วยก็ดีครับ
    และลองดูกราฟของแฟนสปีดครับว่าตัวvcoreนั้นแกว่งมากไหมบางทีแกว่งมากมันก็รีได้ครับเคยโดนมากะตัว
    อีกอย่างที่เป็นสาเหตุก็เนื่องจากความร้อนของอุปกรณ์ในระบบครับ ต้องตรวจเช็คให้ดีครับเช่นซีพียูก็ดูว่าซิลิโคน
    พัดลมซิงค์เหมือนเดิมไหมหมุนที่ความเร็วเท่าเดิมหรือไม่ มีฝุ่นเกาะรึเปล่าถ้ามีลองเอาไปล้างดูก่อน
    ครับ
    การ์ดจอลองดูเหมือนซีพียุเลยครับ ส่วนซิงค์ชิปเซ็ตของเมนบอร์ดลองดูที่ซิลิโคนและความเร็วรอบพัดลม
    ถ้าตามนี้ไม่หายก็อาจจะไม่ใช่เรื่องความร้อนครับ คงเป็นเรื่องพาวเวอร์ซึ่งคงต้องเสียเงินซื้อใหม่ครับ
    อ้อดูที่สัดส่วนพาวเวอร์ที่ตกแล้วผมคิดว่าแรงดันตกขนาดนี้เนื่องจากพาวเวอร์ทำงานในระดับสูงครับอาจเป็น100เปอร์เซ็นต์ครับเป็นที่ทราบกันดีว่าเมื่อพาวเวอร์ฟูลโหลดไม่ว่าเป็นแค่แรงดันเดียวหรือทุกแรงดันตามเว็ปที่เคยทดสอบแรงดันก็จะตกครับ ซึ่งจากค่าแรงดัน12vนั้นตกเกินกว่า12.40ถือว่าไม่ปกติครับเนื่องจากพาวเวอร์ส่วนใหญ่จะการันตรีไว้+-ไม่เกิน5 ripple ครับ

Bookmarks

Bookmarks