Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามอะไรโง่ๆหน่อยครับ หึหึ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามอะไรโง่ๆหน่อยครับ หึหึ

AMD x2 = core 2 duo ใช่ไหมครับ เห็นมันก็ 2 คอร์เหมือนกันใช่ไหมอะ

Intel มี dual core , core 2 duo , core 4
    amd มี dual core , core 4 แล้ว amd มี core 2 duo ไหมอะ

เคยเล่นของเพื่อนที่เป็น notebook เป้น core 2 duo ทำไมรู้สึกสู้ 4800+ ที่บ้านไม่ได้หว่า
    แล้วในหนังสือเกมบอกว่า spac min dual core 2.0G แลว spac max core 2 duo 2.0G
    แล้วตกลงของผม amd มันอยู่ที่ min หรือ max หว่า
    แบบโง่ๆๆไม่เข้าใจตรงจุดนี้อะ หึหึ

ที่รู้ๆ AMD 2,3และ4 คอร์ แท้ๆไม่แหกตาครับ

Comment

เท่าที่รู้นะครับ
      AMD มี2-3-4 คอร์แท้ๆครับ

Intel
      1.dual core คือ1คอร์แต่ทำงานเหมือน 2คอร์ เที่ยบ AMDไม่รู้รุ่นไหน แอทลอน64 ได้มั้ง
      2.core 2 duo มี 2 คอร์ ก็เท่ากับ AMD X2
      3.core 4Q คอร์ ก็เท่ากับ AMDX4

ปล.รอผู้รู้ต่อไปครับ

Comment

อืมๆๆ

Comment

core 2 duo คือ ชื่อ แบนด์ ตัวหนึ่ง ของ Intel เค้า ครับ
          มาจาก Intel Core เวอร์ชั้นที่ 2 ครับ
          เมื่อก่อนจะมีใน notebook คือ Core solo คือ ซิงเกิ้ลคอร์ และ Core Duo คือ ดูอัล คอร์ ครับ
          แต่พอพัฒนามาลง PC เลยกลายเป็น Core2Duo ครับ

Comment

Originally posted by zbankz View Post

Intel
            1.dual core คือ1คอร์แต่ทำงานเหมือน 2คอร์ เที่ยบ AMDไม่รู้รุ่นไหน แอทลอน64 ได้มั้ง
            2.core 2 duo มี 2 คอร์ ก็เท่ากับ AMD X2
            3.core 4Q คอร์ ก็เท่ากับ AMDX4

ข้อ 1 น่าจะผิดนะครับ
            วานท่านที่มีข้อมูลจริง อธิบายหน่อยนะครับ
            ไม่อยากมีประเด็นทางการเมืองนะครับ

Comment

จริงๆ ที่ทราบมา Pentium Dual Core ก็ 2 คอร์ เหมือนกันนี่ครับ แต่ แชร์ L2 กัน และ ลด สเป็ค เพื่อ ตีตลาดล่าง ทั้งที่ ประสิทธิ์ภาพไม่ต่างกับ Core2Duo มาก(ยิ่ง Oc ยิ่งแรง)ส่วน ที่ 1 คอร์ เดียวจำลอง 2 คอร์ นั้น คือ เทคโนโลยี HyperTreding ต่างหากครับ พบได้ใน Pentium4 bus 800 สมัยก่อนที่ใช้โค๊ด เน็ตเบิซ อ่ะครับ และต่อมาก็จับเอา Pentium4 2 ตัว มายัดในแพ็กเกจ เดียวกัน และ ทำเป็น Pentium D ไงระครับ(เหมือน Q6600 ที่ 4 คอร์จำลอง)

ปล.สาวก AMD อย่าว่าผมนะครับ ผมแค่เล่าตามที่รู้ ผมเองก็ใช้ AMD อยู่เหมือนกัน มี ทั้ง 2 ค่ายเลย

Comment

ความรู้ๆๆๆ

Comment

Originally posted by DOGMA View Post
                  ข้อ 1 น่าจะผิดนะครับ
                  วานท่านที่มีข้อมูลจริง อธิบายหน่อยนะครับ
                  ไม่อยากมีประเด็นทางการเมืองนะครับ
                  ขอที่ 1 ผมก็ไม่รู้จริงๆครับ
                  รอท่านผู้รู้มาตอบละกัน

Comment

จดดดดด ฟามรู้

Comment

เยี่ยมมมมมมม

Comment

จากโง่ๆเริ่มรู้เรื่องแล้ว

Comment

Originally posted by zbankz View Post

Intel

ข้อ 1 นะคับ ท่านคงหมายถึง pentium d ที่เค้าเรียกว่า 2 คอร์ไม่แท้เพราะรุ่นนี้มันไม่มี memory controler คับ ทำให้การส่งข้อมูลระหว่างคอร์เกิดอาการติดขัด คอขวด ช้าเปนเต่า pd960 3.6g l2 4mb รุ่น top เจอ x2 3800+ เดิมๆก้จ๋อยแล้วคับ เลยต้องออก e2xxx มาสู้ สำหรับระดับล่าง

Comment

โอ้วๆๆ

Comment

จดๆๆๆ

Comment

Working...
                              X